<?xml version="1.0" encoding="UTF-8"?>
<rss version="2.0">
<channel>
<title>Tech Feed RSS</title>
<link>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev</link>
<description>Tin công nghệ tự động</description>

<item>
<title>John Ternus chính thức trở thành CEO Apple từ ngày 1/9/2026, Tim Cook chuyển sang Chủ tịch Điều hành #Apple #JohnTernus #TimCook #CEOApple #AppleCEO #AppleIntelligence #SiriAI #iPh</title>
<link>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/223063</link>
<guid>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/223063</guid>
<description><![CDATA[John Ternus chính thức trở thành CEO Apple từ ngày 1/9/2026, Tim Cook chuyển sang Chủ tịch Điều hành #Apple #JohnTernus #TimCook #CEOApple #AppleCEO #AppleIntelligence #SiriAI #iPhone #Mac #AppleSilicon #CongNghe #TinCongNghe #BigTech #LanhDaoCongNghe
Một CEO xuất thân từ kỹ thuật phần cứng có thể tạo ra chu kỳ đổi mới mới cho Apple, hay John Ternus sẽ phải đối mặt với áp lực kế nhiệm Tim Cook lớn hơn bất kỳ sản phẩm nào ông từng phát triển?

1. John Ternus chính thức tiếp quản Apple

Từ ngày 1/9/2026, John Ternus chính thức trở thành Giám đốc Điều hành Apple, kế nhiệm Tim Cook. Đây là quyết định đã được Apple công bố chính thức và được Ban Giám đốc công ty nhất trí thông qua trong kế hoạch kế nhiệm dài hạn. 

Apple công bố kế hoạch chuyển giao trên Newsroom toàn cầu ngày 20/4/2026. Phiên bản Apple Newsroom Việt Nam được công bố ngày 21/4/2026 và xác nhận quyết định có hiệu lực từ ngày 1/9/2026. 

Tim Cook không rời Apple. Ông chuyển sang giữ chức Chủ tịch Điều hành Ban Giám đốc và tiếp tục tham gia một số lĩnh vực của công ty, bao gồm hoạt động làm việc với các nhà hoạch định chính sách trên thế giới. John Ternus đồng thời gia nhập Ban Giám đốc Apple từ ngày 1/9/2026. 

Arthur Levinson, người giữ chức Chủ tịch không điều hành của Apple trong 15 năm, chuyển sang vị trí trưởng giám đốc độc lập cũng từ ngày 1/9/2026. 

2. Vì sao John Ternus được chọn

John Ternus gia nhập đội ngũ thiết kế sản phẩm Apple năm 2001. Ông trở thành Phó Chủ tịch Kỹ thuật Phần cứng năm 2013 và gia nhập đội ngũ điều hành năm 2021 với chức Phó Chủ tịch Cấp cao về Kỹ thuật Phần cứng. 

Trong hơn hai thập kỷ tại Apple, Ternus tham gia hoặc phụ trách công việc kỹ thuật phần cứng trên nhiều dòng sản phẩm quan trọng, gồm iPad, AirPods, iPhone, Mac và Apple Watch. Apple cũng ghi nhận vai trò của ông trong những cải tiến về độ bền, vật liệu, khả năng sửa chữa và thiết kế phần cứng. 

Trước khi gia nhập Apple, Ternus từng làm kỹ sư cơ khí tại Virtual Research Systems và tốt nghiệp Cử nhân Kỹ thuật Cơ khí tại Đại học Pennsylvania. 

Nội dung Tim Cook John Ternus
Vai trò từ 1/9/2026 Chủ tịch Điều hành Apple CEO Apple
Gia nhập Apple 1998 2001
Thế mạnh nghề nghiệp nổi bật Điều hành và vận hành doanh nghiệp Kỹ thuật và phát triển phần cứng
Vai trò trước chuyển giao CEO Phó Chủ tịch Cấp cao Kỹ thuật Phần cứng
Vai trò sau chuyển giao Tiếp tục hỗ trợ một số lĩnh vực chiến lược Trực tiếp điều hành Apple

Các chức danh và mốc thời gian trong bảng được Apple công bố chính thức. 

3. Tim Cook để lại một Apple có quy mô lớn hơn rất nhiều

Tim Cook gia nhập Apple năm 1998 và trở thành CEO năm 2011. Apple cho biết trong thời kỳ Cook lãnh đạo, vốn hóa thị trường của công ty tăng từ khoảng 350 tỷ USD lên khoảng 4.000 tỷ USD, trong khi doanh thu hàng năm tăng từ 108 tỷ USD trong năm tài chính 2011 lên hơn 416 tỷ USD trong năm tài chính 2025. 

Apple cũng cho biết số thiết bị đang hoạt động đã vượt 2,5 tỷ và công ty hiện diện tại hơn 200 quốc gia và vùng lãnh thổ. Mảng Dịch vụ đã phát triển thành ngành kinh doanh có quy mô hơn 100 tỷ USD. 

Điều này khiến John Ternus không chỉ kế nhiệm một chức danh. Ông tiếp quản một hệ sinh thái gồm phần cứng, phần mềm, dịch vụ, chip Apple Silicon và hàng tỷ thiết bị đang hoạt động trên toàn cầu.

4. Apple vẫn tăng trưởng mạnh trước thời điểm chuyển giao

Theo báo cáo tài chính được Apple công bố ngày 30/7/2026 cho quý III năm tài chính kết thúc ngày 27/6/2026, doanh thu đạt 109,4 tỷ USD, tăng 16 phần trăm so với cùng kỳ. Lợi nhuận pha loãng trên mỗi cổ phiếu đạt 2,02 USD, tăng 29 phần trăm. 

Apple gọi đây là quý tháng Sáu tốt nhất trong lịch sử công ty. iPhone, Mac và Dịch vụ đều thiết lập kỷ lục doanh thu mới cho quý tháng Sáu. 

Chỉ tiêu quý kết thúc 27/6/2026 Kết quả
Tổng doanh thu 109,4 tỷ USD
Tăng trưởng doanh thu 16 phần trăm
Biên lợi nhuận gộp 50,1 phần trăm
EPS pha loãng 2,02 USD
Tăng trưởng EPS 29 phần trăm

Nguồn số liệu từ báo cáo tài chính chính thức của Apple. 

Ternus vì thế tiếp quản Apple trong trạng thái tài chính mạnh, nhưng quy mô càng lớn đồng nghĩa kỳ vọng duy trì tăng trưởng càng cao.

5. AI là một trong những bài kiểm tra lớn nhất

Reuters nhận định quá trình chuyển giao diễn ra trong bối cảnh trí tuệ nhân tạo đang thay đổi ngành công nghệ và Apple phải cạnh tranh ngày càng quyết liệt trong lĩnh vực này. Việc phát triển Siri thế hệ mới và tích hợp AI sâu hơn vào hệ sinh thái được xem là một trong những thách thức quan trọng đối với ban lãnh đạo mới. 

Apple cũng xác nhận trong báo cáo quý III năm tài chính 2026 rằng tại WWDC26 công ty đã giới thiệu Siri AI mới cùng các cải tiến phần mềm mới nhất. 

Điểm đáng chú ý là Ternus có nền tảng rất mạnh về phần cứng. Vì vậy, câu hỏi lớn đối với nhiệm kỳ mới sẽ là Apple có thể kết hợp chip, thiết bị, hệ điều hành, dịch vụ và AI thành trải nghiệm đủ khác biệt trước sức ép cạnh tranh ngày càng mạnh hay không.

Đây là vấn đề chiến lược cần theo dõi trong những sản phẩm và dịch vụ Apple công bố sau thời điểm chuyển giao, chứ chưa thể kết luận chỉ dựa trên thay đổi CEO.

6. Sản phẩm sẽ là nơi John Ternus chịu sức ép rõ nhất

Apple đánh giá John Ternus có kiến thức kỹ thuật sâu và tập trung mạnh vào việc tạo ra sản phẩm. Chính Tim Cook cho biết ông tin Ternus là người phù hợp để dẫn dắt Apple trong tương lai. Ban Giám đốc Apple cũng nhấn mạnh kinh nghiệm kỹ thuật và năng lực lãnh đạo của Ternus khi công bố quyết định kế nhiệm. 

Reuters cho biết sự kiện sản phẩm lớn ngày 9/9/2026 sẽ là sự kiện lớn đầu tiên của Apple dưới thời CEO John Ternus. Những sản phẩm cụ thể chưa được Apple chính thức xác nhận trước sự kiện cần được xem là thông tin dự đoán và không nên trình bày như cấu hình chính thức. 

Điều đó khiến giai đoạn đầu nhiệm kỳ của Ternus đặc biệt đáng chú ý. Các quyết định liên quan đến iPhone, Mac, Apple Silicon, AI và những nền tảng phần cứng mới sẽ là những tín hiệu thực tế đầu tiên cho thấy Apple có thay đổi ưu tiên dưới CEO mới hay không.

7. Đây là chuyển giao quyền lực nhưng không phải cắt đứt kỷ nguyên Tim Cook

Cơ cấu mới của Apple tạo ra sự chuyển tiếp tương đối đặc biệt. John Ternus trực tiếp điều hành doanh nghiệp, trong khi Tim Cook vẫn ở vị trí Chủ tịch Điều hành và tiếp tục hỗ trợ một số hoạt động chiến lược. 

Điều này có thể giúp Apple duy trì tính liên tục trong quản trị trong thời gian ban lãnh đạo mới ổn định hoạt động. Tuy nhiên, trách nhiệm đối với sản phẩm, tốc độ đổi mới và năng lực cạnh tranh của Apple từ ngày 1/9/2026 sẽ ngày càng gắn với John Ternus.

Việc Ternus có trở thành một CEO tạo ra dấu ấn lớn như Steve Jobs hoặc Tim Cook hay không hiện chưa thể xác định. Điều đã được xác nhận là Apple đã chính thức bước sang thế hệ lãnh đạo mới từ ngày 1/9/2026 và lần đầu tiên sau 15 năm, vị trí CEO của tập đoàn được trao cho một người mới. 

#Apple #JohnTernus #TimCook #CEOApple #AppleCEO #AppleIntelligence #SiriAI #iPhone #Mac #AppleSilicon #CongNghe #TinCongNghe #BigTech #LanhDao #AppleNews<br/><br/><img src="https://lh3.googleusercontent.com/d/1S_sZKNDi4ko1zju_i9MtSBIrNxWq1UBX" style="max-width:100%;" />]]></description>
</item>
<item>
<title>Galaxy S27 Ultra được đồn thử camera tele 4x cảm biến lớn, có thể thay đổi mạnh chiến lược zoom của Samsung #Samsung #GalaxyS27Ultra #GalaxyS27 #SamsungGalaxy #CameraPhone #Telepho</title>
<link>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/223052</link>
<guid>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/223052</guid>
<description><![CDATA[Galaxy S27 Ultra được đồn thử camera tele 4x cảm biến lớn, có thể thay đổi mạnh chiến lược zoom của Samsung #Samsung #GalaxyS27Ultra #GalaxyS27 #SamsungGalaxy #CameraPhone #Telephoto #ZoomQuangHoc #GalaxyUltra #Smartphone #CongNghe #TinCongNghe

Nếu Samsung thực sự bỏ cả camera tele 3x và 5x để gom về một camera 4x duy nhất, đây sẽ là bước tiến về chất lượng ảnh hay là sự đánh đổi khiến Galaxy S27 Ultra mất lợi thế zoom đặc trưng của dòng Ultra

1. Thông tin hiện tại vẫn chỉ là rò rỉ, Samsung chưa xác nhận

Một số nguồn công nghệ gồm Android Central, Gizmochina và Sammy Fans đang cùng đề cập đến khả năng Samsung thử nghiệm một camera tele mới dành cho Galaxy S27 Ultra. Thông tin đáng chú ý nhất là mức zoom quang học 4x và cảm biến được cho là có kích thước khoảng 1/1.9 inch. Samsung hiện chưa công bố Galaxy S27 Ultra và cũng chưa xác nhận cấu hình camera này, vì vậy chưa thể coi đây là thông số của sản phẩm thương mại. 

Điểm cần đặc biệt lưu ý là các nguồn rò rỉ chưa hoàn toàn thống nhất về độ phân giải. Gizmochina đề cập cảm biến 50 MP, trong khi Android Central cho biết độ phân giải của cảm biến mới chưa được tiết lộ. Vì tồn tại khác biệt giữa các nguồn, thông số 50 MP hiện chưa đủ cơ sở để khẳng định. 

2. Thay đổi lớn nhất có thể nằm ở việc hợp nhất hai camera tele

Galaxy S26 Ultra hiện sử dụng hệ thống bốn camera sau. Theo thông số chính thức của Samsung Việt Nam, máy có camera chính 200 MP F1.4, camera góc siêu rộng 50 MP F1.9, camera tele 50 MP F2.9 với zoom quang học 5x và camera tele 10 MP F2.4 với zoom quang học 3x. 

Các thông tin chưa chính thức về Galaxy S27 Ultra cho rằng Samsung có thể thay đổi cấu trúc này bằng một camera tele 4x mới. Android Central thậm chí đề cập khả năng camera 4x thay thế cả hai camera tele 3x và 5x, đồng nghĩa Galaxy S27 Ultra có thể chuyển từ bốn xuống ba camera sau nếu phương án thử nghiệm này được lựa chọn. Đây vẫn là kịch bản rò rỉ và chưa được Samsung xác nhận. 

Hạng mục Galaxy S26 Ultra chính thức Galaxy S27 Ultra theo thông tin chưa chính thức
Camera chính 200 MP F1.4 Chưa được Samsung xác nhận
Camera góc siêu rộng 50 MP F1.9 Chưa được Samsung xác nhận
Tele tầm trung 10 MP F2.4, zoom quang 3x Có khả năng bị loại bỏ
Tele tầm xa 50 MP F2.9, zoom quang 5x Có khả năng được thay đổi
Camera tele mới Không có Đang được đồn thử nghiệm zoom quang 4x
Kích thước cảm biến tele mới Không áp dụng Khoảng 1/1.9 inch theo rò rỉ
Số camera sau 4 Có thể còn 3 nếu hai tele được hợp nhất

Thông số Galaxy S26 Ultra trong bảng được Samsung công bố chính thức. Các nội dung liên quan Galaxy S27 Ultra đều là thông tin chưa chính thức. 

3. Vì sao cảm biến 1/1.9 inch đáng chú ý hơn con số 4x

Nếu thông tin về cảm biến 1/1.9 inch chính xác, điểm đáng quan tâm không đơn thuần là Samsung đổi từ 5x xuống 4x. Một cảm biến tele lớn hơn về lý thuyết có khả năng thu nhận nhiều ánh sáng hơn, tạo điều kiện giảm nhiễu và duy trì chi tiết tốt hơn trong những môi trường thiếu sáng. Tuy nhiên chất lượng cuối cùng còn phụ thuộc vào kích thước điểm ảnh, khẩu độ, hệ thống chống rung, cấu trúc thấu kính và thuật toán xử lý ảnh nên chưa thể kết luận camera 4x sẽ tốt hơn camera 5x chỉ dựa trên kích thước cảm biến. 

Đây cũng có thể là lý do Samsung cân nhắc một tiêu cự nằm giữa hai mức 3x và 5x hiện nay. Zoom quang học 4x có khả năng đảm nhiệm các tình huống chân dung, chủ thể ở khoảng cách trung bình và một phần nhu cầu chụp xa bằng một module duy nhất. Tuy nhiên khả năng duy trì chất lượng ở 5x, 10x hoặc cao hơn vẫn chưa thể đánh giá khi phần cứng và thuật toán của Galaxy S27 Ultra chưa được Samsung công bố.

4. Bỏ camera 3x và 5x không nhất thiết đồng nghĩa với hạ cấp

Trên giấy tờ, giảm từ hai camera tele xuống một camera dễ tạo cảm giác bị cắt giảm phần cứng. Nhưng số lượng camera không quyết định hoàn toàn chất lượng ảnh.

Nếu một cảm biến 4x lớn có đủ độ phân giải và khả năng crop trong cảm biến tốt, Samsung về lý thuyết có thể sử dụng cùng một camera để bao phủ nhiều khoảng zoom. Ngược lại, nếu khả năng crop hoặc xử lý ảnh không đủ tốt, việc mất camera 3x riêng biệt có thể ảnh hưởng đến ảnh chân dung và việc bỏ tele 5x có thể làm giảm chất lượng tại các khoảng tiêu cự xa.

Vì Samsung chưa công bố thông số Galaxy S27 Ultra nên hiện chưa có ảnh mẫu chính thức, dữ liệu đo kiểm hoặc thử nghiệm thực tế để xác định phương án nào tốt hơn.

5. Galaxy S26 Ultra cho thấy Samsung vẫn đang ưu tiên hệ thống zoom nhiều tiêu cự

Thông số chính thức của Galaxy S26 Ultra cho thấy Samsung hiện vẫn sử dụng đồng thời camera tele 3x và 5x. Camera 50 MP 5x còn hỗ trợ mức zoom chất lượng quang học 10x theo cách Samsung mô tả trên trang sản phẩm. Vì vậy nếu Galaxy S27 Ultra thực sự chuyển sang một tele 4x duy nhất, đây sẽ là thay đổi đáng kể về kiến trúc camera chứ không đơn thuần là nâng cấp cảm biến. 

6. Điều có thể xác nhận ở thời điểm hiện tại

Samsung chưa xác nhận Galaxy S27 Ultra sử dụng camera tele 4x, chưa xác nhận cảm biến 1/1.9 inch, chưa xác nhận loại bỏ camera 3x hoặc 5x và cũng chưa công bố cấu hình camera thương mại của thiết bị.

Thông tin đáng tin cậy nhất để làm mốc so sánh hiện nay vẫn là Galaxy S26 Ultra với hệ thống camera chính 200 MP, góc siêu rộng 50 MP, tele 3x 10 MP và tele 5x 50 MP do Samsung công bố chính thức. Những chi tiết liên quan Galaxy S27 Ultra cần tiếp tục được xem là rò rỉ cho đến khi Samsung đưa ra thông báo chính thức.<br/><br/><img src="https://scontent-atl3-3.xx.fbcdn.net/v/t39.30808-6/790208879_1482937330529219_2614672027411218541_n.jpg?stp=dst-jpg_p720x720_tt6&amp;_nc_cat=110&amp;ccb=1-7&amp;_nc_sid=127cfc&amp;_nc_ohc=wJDG66eeT4EQ7kNvwEC8zMD&amp;_nc_oc=AdpYyN6kCe5RUFm7HG4vJwpaod1tmYuG2epgT2Oz8fRvtRc-Jh6eb6zi38RfVG9iHzw&amp;_nc_zt=23&amp;_nc_ht=scontent-atl3-3.xx&amp;edm=AKIiGfEEAAAA&amp;_nc_gid=6t_2ppdgYhlFhVyuLive9Q&amp;_nc_tpa=Q5bMBQIqViDjjcnxI8pcDjXkjJp5XAVa7xYYtksFE97S95IIlNaz70V563RJTy6TnAECJCkdIVef3tFp3g&amp;oh=00_AQIIu8yyvxDNip1qZFcB9IVD5gr4e4XOn9XwqoRims3Qjg&amp;oe=6AA285B8" style="max-width:100%;" />]]></description>
</item>
<item>
<title>Motorola Edge 70 Plus ra mắt với camera 200 MP và pin 6.500 mAh, nhưng chữ Plus có thực sự đồng nghĩa nâng cấp toàn diện #Motorola #MotorolaEdge70Plus #Edge70Plus #Edge70 #Edge70Fu</title>
<link>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/223041</link>
<guid>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/223041</guid>
<description><![CDATA[Motorola Edge 70 Plus ra mắt với camera 200 MP và pin 6.500 mAh, nhưng chữ Plus có thực sự đồng nghĩa nâng cấp toàn diện #Motorola #MotorolaEdge70Plus #Edge70Plus #Edge70 #Edge70Fusion #IFA2026 #Snapdragon7sGen3 #Camera200MP #Android #Smartphone #CongNghe #DienThoai #Pantone
Motorola gọi đây là Edge 70 Plus, nhưng khi một số thông số hiệu năng, sạc và camera phụ thậm chí không vượt Edge 70 hay Edge 70 Fusion, liệu chữ Plus đang nói về nâng cấp toàn diện hay chỉ nhấn mạnh camera và pin?

Ngày 3 tháng 9 năm 2026, Motorola Mobility, công ty thuộc Lenovo, chính thức công bố Motorola Edge 70 Plus tại IFA 2026. Thông tin này đã xuất hiện trực tiếp trên Motorola News, vì vậy Edge 70 Plus hiện là sản phẩm chính thức chứ không còn ở trạng thái tin đồn hay rò rỉ. Motorola xác nhận thiết bị tập trung vào ba yếu tố chính gồm camera 200 MP, pin dung lượng lớn và thiết kế cong bốn cạnh. 

1. Camera 200 MP là nâng cấp nổi bật nhất

Motorola Edge 70 Plus sử dụng camera chính 200 MP có chống rung quang học OIS, Pantone Validated Color và Pantone SkinTone, hỗ trợ Super Zoom 10x cùng quay video 4K. Motorola cho biết đây là cảm biến có độ phân giải cao nhất mà hãng từng đưa vào hệ thống camera smartphone của mình. Theo giải thích kỹ thuật của Motorola, cảm biến 200 MP sử dụng cơ chế gộp 16 điểm ảnh thành một, tạo ảnh đầu ra mặc định tương đương 12,5 MP trong chế độ gộp điểm ảnh. 

Camera trước có độ phân giải 32 MP, hỗ trợ quay 4K và Adaptive Stabilization. Khi xoay máy từ chiều dọc sang chiều ngang, hệ thống có thể tự động chuyển sang chế độ chụp nhóm với trường nhìn rộng hơn. 

Điểm đáng chú ý nằm ở camera phụ. Trong thông báo chính thức, Motorola chỉ xác nhận Edge 70 Plus có một camera macro chuyên dụng bên cạnh camera chính 200 MP. Motorola không liệt kê camera góc siêu rộng cho Edge 70 Plus. Trong khi đó Edge 70 thông thường có camera góc siêu rộng 50 MP với góc nhìn 120 độ, còn Edge 70 Fusion phiên bản APAC có camera góc siêu rộng 13 MP hỗ trợ Macro Vision. Vì vậy xét về tính linh hoạt tiêu cự, độ phân giải 200 MP không đồng nghĩa Edge 70 Plus vượt trội ở mọi tình huống chụp. 

2. Pin 6.500 mAh lớn nhưng sạc chỉ 45 W

Edge 70 Plus được Motorola trang bị pin dung lượng điển hình 6.500 mAh, dung lượng định mức 6.300 mAh. Hãng công bố thời lượng thử nghiệm lên tới 42 giờ đàm thoại, 34 giờ xem video trực tuyến hoặc 23 giờ sử dụng mạng xã hội, tuy nhiên kết quả thực tế phụ thuộc mạng, cài đặt, nhiệt độ và cách sử dụng. 

Máy hỗ trợ TurboPower tối đa 45 W cùng Bypass Charging dành cho Gametime. Khi Bypass Charging được kích hoạt và pin đạt ngưỡng do người dùng thiết lập, nguồn điện có thể cấp trực tiếp cho thiết bị thay vì tiếp tục nạp pin, qua đó hướng tới giảm nhiệt trong những phiên chơi game kéo dài. 

Đây cũng là một điểm khiến tên gọi Plus trở nên đáng bàn. Edge 70 thông thường hỗ trợ sạc dây 68 W và sạc không dây 15 W. Edge 70 Fusion phiên bản APAC cũng hỗ trợ TurboPower 68 W. Như vậy Edge 70 Plus có pin lớn hơn Edge 70 nhưng tốc độ sạc dây thấp hơn đáng kể. 

3. Snapdragon 7s Gen 3 không phải bước nhảy hiệu năng

Motorola xác nhận Edge 70 Plus sử dụng Snapdragon 7s Gen 3, RAM LPDDR5X 8 GB và bộ nhớ trong 128 GB hoặc 256 GB. Máy có RAM Boost và hệ thống tản nhiệt buồng hơi. 

Điểm quan trọng là Edge 70 thông thường lại sử dụng Snapdragon 7 Gen 4. Đối với Edge 70 Fusion, cấu hình khác nhau tùy thị trường. Motorola Support khu vực APAC hiện liệt kê Edge 70 Fusion với Snapdragon 7s Gen 4, pin 7.000 mAh và sạc 68 W. Motorola cũng lưu ý thông số có thể thay đổi theo từng thị trường. 

Tại thị trường Việt Nam, Thế Giới Di Động hiện niêm yết Edge 70 Fusion với pin 7.000 mAh, sạc 68 W, màn hình 144 Hz và camera chính Sony LYTIA 710 50 MP. Vì vậy thông tin cho rằng Edge 70 Fusion đang bán tại Việt Nam có pin 6.500 mAh không phù hợp với cấu hình mà hệ thống bán lẻ này đang công bố. 

4. So sánh nhanh những thông số đã được xác minh

Hạng mục Motorola Edge 70 Plus Motorola Edge 70 Motorola Edge 70 Fusion APAC
Bộ xử lý Snapdragon 7s Gen 3 Snapdragon 7 Gen 4 Snapdragon 7s Gen 4
Màn hình 6,78 inch Extreme AMOLED 6,67 inch pOLED 6,78 inch Extreme AMOLED
Tần số quét 144 Hz 120 Hz 144 Hz
Pin 6.500 mAh 4.800 mAh 7.000 mAh
Sạc dây 45 W 68 W 68 W
Sạc không dây Motorola chưa công bố trong thông báo ra mắt 15 W Không được Motorola Support APAC liệt kê
Camera chính 200 MP OIS 50 MP OIS 50 MP Sony LYTIA 710 OIS
Camera góc siêu rộng Motorola không liệt kê 50 MP, 120 độ 13 MP, 120 độ
Camera trước 32 MP 50 MP 32 MP
Bộ nhớ 8 GB LPDDR5X 12 GB LPDDR5X trên cấu hình Motorola Support Mỹ 8 GB hoặc 12 GB tùy cấu hình
Lưu trữ 128 GB hoặc 256 GB 512 GB trên cấu hình Motorola Support Mỹ 128 GB hoặc 256 GB

Nguồn thông số trong bảng gồm Motorola News, Motorola Support Mỹ và Motorola Support APAC. Motorola lưu ý cấu hình cụ thể có thể khác nhau giữa các quốc gia và nhà mạng. 

5. Thiết kế có thể mới là phần Plus rõ rệt thứ hai

Motorola sử dụng thiết kế quad-curved cho Edge 70 Plus, trong đó bề mặt trước và sau chuyển tiếp cong về bốn phía nhằm giảm cảm giác cạnh sắc khi cầm. Màn hình Extreme AMOLED có kích thước 6,78 inch, tần số quét tối đa 144 Hz và được Pantone Validated. Máy sử dụng loa stereo kép, âm thanh Hi-Res và Dolby Atmos. 

Motorola hợp tác với Pantone để phát triển bốn phiên bản hoàn thiện gồm Mountain View, Gray Lilac, Milky Blue và Sage. Mountain View sử dụng bề mặt lấy cảm hứng từ lụa, Gray Lilac dùng hoàn thiện acetate, còn Milky Blue và Sage mang phong cách bề mặt mềm lấy cảm hứng từ vật liệu da. 

Máy sử dụng Corning Gorilla Glass 7i và được Motorola công bố đạt các bài thử độ bền theo MIL-STD-810H do SGS kiểm nghiệm. Motorola cũng lưu ý chứng nhận thử nghiệm trong điều kiện kiểm soát không đồng nghĩa thiết bị không thể hư hỏng trong sử dụng thực tế. 

6. Edge 70 Plus thực chất mạnh ở đâu

Nếu chỉ nhìn vào tên sản phẩm, người dùng có thể kỳ vọng Edge 70 Plus đứng trên Edge 70 và Edge 70 Fusion ở hầu hết thông số. Dữ liệu chính thức cho thấy cách định vị của Motorola không đơn giản như vậy.

Edge 70 Plus vượt Edge 70 rõ ràng về dung lượng pin và độ phân giải camera chính. Tuy nhiên Edge 70 có Snapdragon 7 Gen 4, sạc dây 68 W, sạc không dây 15 W và camera góc siêu rộng 50 MP. Edge 70 Fusion phiên bản APAC thậm chí có pin 7.000 mAh, sạc 68 W, Snapdragon 7s Gen 4 và camera góc siêu rộng 13 MP. 

Do đó, gọi Edge 70 Plus là bản nâng cấp toàn diện của Edge 70 sẽ không phản ánh chính xác cấu hình đã được Motorola công bố. Sản phẩm này hợp lý hơn khi được xem là một biến thể ưu tiên camera chính độ phân giải rất cao, pin lớn, màn hình 144 Hz và thiết kế Pantone, trong khi Motorola chấp nhận đánh đổi một số hạng mục như tốc độ sạc và camera góc siêu rộng.

7. Tình trạng mở bán

Trong thông báo ngày 3 tháng 9 năm 2026, Motorola cho biết Edge 70 Plus sẽ được triển khai tại một số quốc gia ở châu Âu và Trung Đông trong những tuần tiếp theo. Motorola chưa công bố giá bán chung toàn cầu trong thông cáo này và yêu cầu người dùng kiểm tra thông tin giá cũng như thời điểm bán theo từng thị trường. 

Tính đến thông tin chính thức được kiểm tra ngày 4 tháng 9 năm 2026, chưa có căn cứ từ thông báo toàn cầu của Motorola để khẳng định Edge 70 Plus đã được mở bán chính hãng tại Việt Nam. Vì vậy mọi mức giá Việt Nam hoặc thời điểm phát hành cụ thể nếu xuất hiện mà chưa có công bố từ Motorola hoặc nhà phân phối chính thức cần được xem là thông tin chưa xác nhận.

#Motorola #MotorolaEdge70Plus #Edge70Plus #Edge70 #Edge70Fusion #IFA2026 #Camera200MP #Snapdragon #Snapdragon7sGen3 #Pin6500mAh #AMOLED144Hz #Pantone #Smartphone2026 #Android16 #DienThoai #CongNghe<br/><br/><img src="https://lh3.googleusercontent.com/d/1Q-D02Y_56_hKuqQkpF8r80Xk9theD4mi" style="max-width:100%;" />]]></description>
</item>
<item>
<title>Xiaomi 18 Fold xác nhận màn hình tỷ lệ √2 trên 1, Xiaomi đặt cược vào thiết kế “trung gấp” mới #Xiaomi18Fold #Xiaomi #LeiJun #ĐiệnThoạiGập #MànHìnhGập #Foldable #XRINGO3 #HyperOS4 </title>
<link>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/223030</link>
<guid>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/223030</guid>
<description><![CDATA[Xiaomi 18 Fold xác nhận màn hình tỷ lệ √2 trên 1, Xiaomi đặt cược vào thiết kế “trung gấp” mới #Xiaomi18Fold #Xiaomi #LeiJun #ĐiệnThoạiGập #MànHìnhGập #Foldable #XRINGO3 #HyperOS4 #CôngNghệ #Smartphone #Leica
Một tỷ lệ màn hình dựa trên chuẩn giấy có thực sự giúp Xiaomi 18 Fold thay đổi cách dùng điện thoại gập, hay đây chủ yếu là một khác biệt hình học được Xiaomi biến thành lợi thế tiếp thị?

1. Xiaomi đã chính thức xác nhận tỷ lệ √2 trên 1

Ngày 3 tháng 9 năm 2026, Lei Jun, nhà sáng lập, Chủ tịch kiêm CEO Xiaomi, xác nhận Xiaomi 18 Fold sử dụng tỷ lệ màn hình khoảng √2 trên 1 cho cả màn hình ngoài lẫn màn hình bên trong. Xiaomi gọi đây là tỷ lệ giấy tiêu chuẩn và cho rằng cách bố trí này phù hợp hơn với đọc nội dung, xem tài liệu và khai thác không gian màn hình lớn. 

Điểm cần làm rõ từ nội dung trong ảnh là Xiaomi không công bố màn hình theo tỷ lệ 2 trên 1. Thông số chính xác là √2 trên 1, tương đương khoảng 1,414 trên 1. Đây là hai tỷ lệ hoàn toàn khác nhau về hình học.

Thông số đã được công bố Xiaomi 18 Fold
Màn hình ngoài 5,38 inch
Màn hình trong 7,58 inch
Tỷ lệ hai màn hình Khoảng √2 trên 1
Giá trị gần đúng 1,414 trên 1
Kiểu thiết bị Điện thoại gập dạng sách, Xiaomi gọi là trung gấp
Thời điểm ra mắt chính thức 19 giờ 00 ngày 7 tháng 9 năm 2026 theo giờ Trung Quốc

Lei Jun cũng xác nhận màn hình ngoài 5,38 inch và màn hình trong 7,58 inch. Sự kiện ra mắt Xiaomi 18 Fold được Xiaomi ấn định vào 19 giờ 00 ngày 7 tháng 9 năm 2026 theo giờ Trung Quốc. 

2. Vì sao √2 trên 1 đáng chú ý trên một chiếc điện thoại gập

√2 trên 1 chính là tỷ lệ hình học được sử dụng trong hệ giấy A như A4. Đặc tính quan trọng của tỷ lệ này là khi một hình chữ nhật được chia đôi theo cạnh dài, phần còn lại vẫn giữ cùng tỷ lệ hình học sau khi xoay.

Với điện thoại gập, đây là đặc tính đáng chú ý. Xiaomi có thể tạo ra màn hình ngoài và màn hình trong có ngôn ngữ tỷ lệ tương đồng hơn thay vì một màn hình ngoài rất dài nhưng khi mở ra lại trở thành một màn hình gần vuông.

Theo Lei Jun, Xiaomi lựa chọn tỷ lệ này để tạo cảm giác tự nhiên hơn khi đọc, giúp nội dung tài liệu dễ quan sát và giảm nhu cầu điều chỉnh tỷ lệ hiển thị trong một số tình huống. Đây là tuyên bố chính thức của Xiaomi về mục tiêu thiết kế, chưa phải kết quả kiểm nghiệm độc lập về trải nghiệm thực tế. 

3. Tuyên bố xem phim không cần cắt hình cần hiểu đúng

Xiaomi quảng bá rằng tỷ lệ mới giúp nội dung video trải rộng hơn và hạn chế việc phải cắt hình. Tuy nhiên, không nên diễn giải điều này thành mọi bộ phim đều có thể phủ kín màn hình.

Tỷ lệ √2 trên 1 tương đương khoảng 1,414 trên 1, trong khi video 16 trên 9 có tỷ lệ khoảng 1,778 trên 1 và nhiều phim điện ảnh còn rộng hơn nữa. Vì vậy tùy nội dung, ứng dụng và cách xoay màn hình, khoảng trống hoặc vùng hiển thị không sử dụng hết diện tích vẫn có thể xuất hiện. Điều Xiaomi thực sự thay đổi là hình dạng và không gian làm việc của màn hình, chứ không thể làm cho mọi tỷ lệ video trở nên giống nhau.

4. Camera selfie trong màn hình nằm ở góc trên bên phải

Chi tiết camera trước nằm ở góc trên bên phải của màn hình trong trong hình người dùng cung cấp phù hợp với thiết kế đã xuất hiện trong tài liệu và hình ảnh về Xiaomi 18 Fold. Các hình ảnh liên quan đến HyperOS 4 trước đó cũng cho thấy thiết kế màn hình rộng với lỗ camera trước đặt ở khu vực góc phải phía trên. 

Việc đưa camera khỏi khu vực trung tâm có thể giảm mức độ che khuất nội dung khi xem tài liệu hoặc sử dụng nhiều cửa sổ, nhưng hiệu quả thực tế vẫn cần được đánh giá trên máy thương mại sau khi Xiaomi chính thức mở bán.

5. Xiaomi 18 Fold không còn là sản phẩm chỉ tồn tại dưới dạng tin đồn

Một điểm quan trọng là Xiaomi 18 Fold hiện đã vượt qua giai đoạn thông tin rò rỉ. Xiaomi đã xác nhận tên sản phẩm, kích thước màn hình, tỷ lệ màn hình, thiết kế tổng thể và lịch công bố.

Xiaomi cũng đã xác nhận máy sử dụng XRING O3, nền tảng SoC cao cấp do Xiaomi phát triển, cùng HyperOS 4. Một số cấu hình phần cứng khác cũng đã được Xiaomi công bố trong quá trình quảng bá trước sự kiện. 

Lu Weibing, Chủ tịch Xiaomi Group kiêm lãnh đạo mảng điện thoại Xiaomi, mô tả Xiaomi 18 Fold là sản phẩm có vị trí cao nhất trong dòng Xiaomi 18 và là bước mở rộng quan trọng của dòng flagship số sang thiết kế gập. Đây là định vị do Xiaomi đưa ra, không phải kết luận độc lập về chất lượng hay vị thế thị trường. 

6. Điều chưa được Xiaomi công bố chính thức

Tính đến ngày 4 tháng 9 năm 2026, Xiaomi 18 Fold vẫn chưa bước vào sự kiện ra mắt chính thức ngày 7 tháng 9. Vì vậy các mức giá bán được lan truyền trên mạng hiện chưa nên coi là giá chính thức.

Tương tự, những nhận định về chất lượng nếp gấp, độ bền bản lề, thời lượng pin thực tế, nhiệt độ khi tải nặng, chất lượng màn hình ngoài trời và khả năng tối ưu ứng dụng trên tỷ lệ √2 trên 1 chỉ có thể được đánh giá đầy đủ sau khi máy thương mại được thử nghiệm độc lập.

Điểm đáng chú ý nhất hiện đã có thể khẳng định là thông tin cốt lõi trong hình về tỷ lệ màn hình là có cơ sở chính thức, nhưng cách viết chính xác phải là √2 trên 1, không phải 2 trên 1. Xiaomi đang biến một tỷ lệ vốn quen thuộc trong ngành giấy và tài liệu thành nguyên tắc thiết kế cho cả hai màn hình của Xiaomi 18 Fold. Việc lựa chọn này có trở thành hướng đi mới cho điện thoại gập hay chỉ phù hợp với một nhóm người dùng sẽ là câu hỏi chỉ thị trường và trải nghiệm thực tế trả lời được.<br/><br/><img src="https://lh3.googleusercontent.com/d/1TZ6spt06nqE3T0yX0Yh7VP55ge3rCVgU" style="max-width:100%;" />]]></description>
</item>
<item>
<title>Xiaomi 18 Fold xác nhận màn hình tỷ lệ √2 trên 1, Xiaomi đặt cược vào thiết kế “trung gấp” mới #Xiaomi18Fold #Xiaomi #LeiJun #ĐiệnThoạiGập #MànHìnhGập #Foldable #XRINGO3 #HyperOS4 </title>
<link>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/223019</link>
<guid>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/223019</guid>
<description><![CDATA[Xiaomi 18 Fold xác nhận màn hình tỷ lệ √2 trên 1, Xiaomi đặt cược vào thiết kế “trung gấp” mới #Xiaomi18Fold #Xiaomi #LeiJun #ĐiệnThoạiGập #MànHìnhGập #Foldable #XRINGO3 #HyperOS4 #CôngNghệ #Smartphone #Leica
Một tỷ lệ màn hình dựa trên chuẩn giấy có thực sự giúp Xiaomi 18 Fold thay đổi cách dùng điện thoại gập, hay đây chủ yếu là một khác biệt hình học được Xiaomi biến thành lợi thế tiếp thị?

1. Xiaomi đã chính thức xác nhận tỷ lệ √2 trên 1

Ngày 3 tháng 9 năm 2026, Lei Jun, nhà sáng lập, Chủ tịch kiêm CEO Xiaomi, xác nhận Xiaomi 18 Fold sử dụng tỷ lệ màn hình khoảng √2 trên 1 cho cả màn hình ngoài lẫn màn hình bên trong. Xiaomi gọi đây là tỷ lệ giấy tiêu chuẩn và cho rằng cách bố trí này phù hợp hơn với đọc nội dung, xem tài liệu và khai thác không gian màn hình lớn. 

Điểm cần làm rõ từ nội dung trong ảnh là Xiaomi không công bố màn hình theo tỷ lệ 2 trên 1. Thông số chính xác là √2 trên 1, tương đương khoảng 1,414 trên 1. Đây là hai tỷ lệ hoàn toàn khác nhau về hình học.

Thông số đã được công bố Xiaomi 18 Fold
Màn hình ngoài 5,38 inch
Màn hình trong 7,58 inch
Tỷ lệ hai màn hình Khoảng √2 trên 1
Giá trị gần đúng 1,414 trên 1
Kiểu thiết bị Điện thoại gập dạng sách, Xiaomi gọi là trung gấp
Thời điểm ra mắt chính thức 19 giờ 00 ngày 7 tháng 9 năm 2026 theo giờ Trung Quốc

Lei Jun cũng xác nhận màn hình ngoài 5,38 inch và màn hình trong 7,58 inch. Sự kiện ra mắt Xiaomi 18 Fold được Xiaomi ấn định vào 19 giờ 00 ngày 7 tháng 9 năm 2026 theo giờ Trung Quốc. 

2. Vì sao √2 trên 1 đáng chú ý trên một chiếc điện thoại gập

√2 trên 1 chính là tỷ lệ hình học được sử dụng trong hệ giấy A như A4. Đặc tính quan trọng của tỷ lệ này là khi một hình chữ nhật được chia đôi theo cạnh dài, phần còn lại vẫn giữ cùng tỷ lệ hình học sau khi xoay.

Với điện thoại gập, đây là đặc tính đáng chú ý. Xiaomi có thể tạo ra màn hình ngoài và màn hình trong có ngôn ngữ tỷ lệ tương đồng hơn thay vì một màn hình ngoài rất dài nhưng khi mở ra lại trở thành một màn hình gần vuông.

Theo Lei Jun, Xiaomi lựa chọn tỷ lệ này để tạo cảm giác tự nhiên hơn khi đọc, giúp nội dung tài liệu dễ quan sát và giảm nhu cầu điều chỉnh tỷ lệ hiển thị trong một số tình huống. Đây là tuyên bố chính thức của Xiaomi về mục tiêu thiết kế, chưa phải kết quả kiểm nghiệm độc lập về trải nghiệm thực tế. 

3. Tuyên bố xem phim không cần cắt hình cần hiểu đúng

Xiaomi quảng bá rằng tỷ lệ mới giúp nội dung video trải rộng hơn và hạn chế việc phải cắt hình. Tuy nhiên, không nên diễn giải điều này thành mọi bộ phim đều có thể phủ kín màn hình.

Tỷ lệ √2 trên 1 tương đương khoảng 1,414 trên 1, trong khi video 16 trên 9 có tỷ lệ khoảng 1,778 trên 1 và nhiều phim điện ảnh còn rộng hơn nữa. Vì vậy tùy nội dung, ứng dụng và cách xoay màn hình, khoảng trống hoặc vùng hiển thị không sử dụng hết diện tích vẫn có thể xuất hiện. Điều Xiaomi thực sự thay đổi là hình dạng và không gian làm việc của màn hình, chứ không thể làm cho mọi tỷ lệ video trở nên giống nhau.

4. Camera selfie trong màn hình nằm ở góc trên bên phải

Chi tiết camera trước nằm ở góc trên bên phải của màn hình trong trong hình người dùng cung cấp phù hợp với thiết kế đã xuất hiện trong tài liệu và hình ảnh về Xiaomi 18 Fold. Các hình ảnh liên quan đến HyperOS 4 trước đó cũng cho thấy thiết kế màn hình rộng với lỗ camera trước đặt ở khu vực góc phải phía trên. 

Việc đưa camera khỏi khu vực trung tâm có thể giảm mức độ che khuất nội dung khi xem tài liệu hoặc sử dụng nhiều cửa sổ, nhưng hiệu quả thực tế vẫn cần được đánh giá trên máy thương mại sau khi Xiaomi chính thức mở bán.

5. Xiaomi 18 Fold không còn là sản phẩm chỉ tồn tại dưới dạng tin đồn

Một điểm quan trọng là Xiaomi 18 Fold hiện đã vượt qua giai đoạn thông tin rò rỉ. Xiaomi đã xác nhận tên sản phẩm, kích thước màn hình, tỷ lệ màn hình, thiết kế tổng thể và lịch công bố.

Xiaomi cũng đã xác nhận máy sử dụng XRING O3, nền tảng SoC cao cấp do Xiaomi phát triển, cùng HyperOS 4. Một số cấu hình phần cứng khác cũng đã được Xiaomi công bố trong quá trình quảng bá trước sự kiện. 

Lu Weibing, Chủ tịch Xiaomi Group kiêm lãnh đạo mảng điện thoại Xiaomi, mô tả Xiaomi 18 Fold là sản phẩm có vị trí cao nhất trong dòng Xiaomi 18 và là bước mở rộng quan trọng của dòng flagship số sang thiết kế gập. Đây là định vị do Xiaomi đưa ra, không phải kết luận độc lập về chất lượng hay vị thế thị trường. 

6. Điều chưa được Xiaomi công bố chính thức

Tính đến ngày 4 tháng 9 năm 2026, Xiaomi 18 Fold vẫn chưa bước vào sự kiện ra mắt chính thức ngày 7 tháng 9. Vì vậy các mức giá bán được lan truyền trên mạng hiện chưa nên coi là giá chính thức.

Tương tự, những nhận định về chất lượng nếp gấp, độ bền bản lề, thời lượng pin thực tế, nhiệt độ khi tải nặng, chất lượng màn hình ngoài trời và khả năng tối ưu ứng dụng trên tỷ lệ √2 trên 1 chỉ có thể được đánh giá đầy đủ sau khi máy thương mại được thử nghiệm độc lập.

Điểm đáng chú ý nhất hiện đã có thể khẳng định là thông tin cốt lõi trong hình về tỷ lệ màn hình là có cơ sở chính thức, nhưng cách viết chính xác phải là √2 trên 1, không phải 2 trên 1. Xiaomi đang biến một tỷ lệ vốn quen thuộc trong ngành giấy và tài liệu thành nguyên tắc thiết kế cho cả hai màn hình của Xiaomi 18 Fold. Việc lựa chọn này có trở thành hướng đi mới cho điện thoại gập hay chỉ phù hợp với một nhóm người dùng sẽ là câu hỏi chỉ thị trường và trải nghiệm thực tế trả lời được.<br/><br/><img src="https://lh3.googleusercontent.com/d/1VC9bQ-kstVsLmmy3Sv7rA_IUmoFmm1Lw" style="max-width:100%;" />]]></description>
</item>
<item>
<title>Motorola Edge 70 Plus ra mắt với camera 200 MP và pin 6.500 mAh, nhưng chữ Plus có thực sự đồng nghĩa nâng cấp toàn diện #Motorola #MotorolaEdge70Plus #Edge70Plus #Edge70 #Edge70Fu</title>
<link>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/223008</link>
<guid>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/223008</guid>
<description><![CDATA[Motorola Edge 70 Plus ra mắt với camera 200 MP và pin 6.500 mAh, nhưng chữ Plus có thực sự đồng nghĩa nâng cấp toàn diện #Motorola #MotorolaEdge70Plus #Edge70Plus #Edge70 #Edge70Fusion #IFA2026 #Snapdragon7sGen3 #Camera200MP #Android #Smartphone #CongNghe #DienThoai #Pantone
Motorola gọi đây là Edge 70 Plus, nhưng khi một số thông số hiệu năng, sạc và camera phụ thậm chí không vượt Edge 70 hay Edge 70 Fusion, liệu chữ Plus đang nói về nâng cấp toàn diện hay chỉ nhấn mạnh camera và pin?

Ngày 3 tháng 9 năm 2026, Motorola Mobility, công ty thuộc Lenovo, chính thức công bố Motorola Edge 70 Plus tại IFA 2026. Thông tin này đã xuất hiện trực tiếp trên Motorola News, vì vậy Edge 70 Plus hiện là sản phẩm chính thức chứ không còn ở trạng thái tin đồn hay rò rỉ. Motorola xác nhận thiết bị tập trung vào ba yếu tố chính gồm camera 200 MP, pin dung lượng lớn và thiết kế cong bốn cạnh. 

1. Camera 200 MP là nâng cấp nổi bật nhất

Motorola Edge 70 Plus sử dụng camera chính 200 MP có chống rung quang học OIS, Pantone Validated Color và Pantone SkinTone, hỗ trợ Super Zoom 10x cùng quay video 4K. Motorola cho biết đây là cảm biến có độ phân giải cao nhất mà hãng từng đưa vào hệ thống camera smartphone của mình. Theo giải thích kỹ thuật của Motorola, cảm biến 200 MP sử dụng cơ chế gộp 16 điểm ảnh thành một, tạo ảnh đầu ra mặc định tương đương 12,5 MP trong chế độ gộp điểm ảnh. 

Camera trước có độ phân giải 32 MP, hỗ trợ quay 4K và Adaptive Stabilization. Khi xoay máy từ chiều dọc sang chiều ngang, hệ thống có thể tự động chuyển sang chế độ chụp nhóm với trường nhìn rộng hơn. 

Điểm đáng chú ý nằm ở camera phụ. Trong thông báo chính thức, Motorola chỉ xác nhận Edge 70 Plus có một camera macro chuyên dụng bên cạnh camera chính 200 MP. Motorola không liệt kê camera góc siêu rộng cho Edge 70 Plus. Trong khi đó Edge 70 thông thường có camera góc siêu rộng 50 MP với góc nhìn 120 độ, còn Edge 70 Fusion phiên bản APAC có camera góc siêu rộng 13 MP hỗ trợ Macro Vision. Vì vậy xét về tính linh hoạt tiêu cự, độ phân giải 200 MP không đồng nghĩa Edge 70 Plus vượt trội ở mọi tình huống chụp. 

2. Pin 6.500 mAh lớn nhưng sạc chỉ 45 W

Edge 70 Plus được Motorola trang bị pin dung lượng điển hình 6.500 mAh, dung lượng định mức 6.300 mAh. Hãng công bố thời lượng thử nghiệm lên tới 42 giờ đàm thoại, 34 giờ xem video trực tuyến hoặc 23 giờ sử dụng mạng xã hội, tuy nhiên kết quả thực tế phụ thuộc mạng, cài đặt, nhiệt độ và cách sử dụng. 

Máy hỗ trợ TurboPower tối đa 45 W cùng Bypass Charging dành cho Gametime. Khi Bypass Charging được kích hoạt và pin đạt ngưỡng do người dùng thiết lập, nguồn điện có thể cấp trực tiếp cho thiết bị thay vì tiếp tục nạp pin, qua đó hướng tới giảm nhiệt trong những phiên chơi game kéo dài. 

Đây cũng là một điểm khiến tên gọi Plus trở nên đáng bàn. Edge 70 thông thường hỗ trợ sạc dây 68 W và sạc không dây 15 W. Edge 70 Fusion phiên bản APAC cũng hỗ trợ TurboPower 68 W. Như vậy Edge 70 Plus có pin lớn hơn Edge 70 nhưng tốc độ sạc dây thấp hơn đáng kể. 

3. Snapdragon 7s Gen 3 không phải bước nhảy hiệu năng

Motorola xác nhận Edge 70 Plus sử dụng Snapdragon 7s Gen 3, RAM LPDDR5X 8 GB và bộ nhớ trong 128 GB hoặc 256 GB. Máy có RAM Boost và hệ thống tản nhiệt buồng hơi. 

Điểm quan trọng là Edge 70 thông thường lại sử dụng Snapdragon 7 Gen 4. Đối với Edge 70 Fusion, cấu hình khác nhau tùy thị trường. Motorola Support khu vực APAC hiện liệt kê Edge 70 Fusion với Snapdragon 7s Gen 4, pin 7.000 mAh và sạc 68 W. Motorola cũng lưu ý thông số có thể thay đổi theo từng thị trường. 

Tại thị trường Việt Nam, Thế Giới Di Động hiện niêm yết Edge 70 Fusion với pin 7.000 mAh, sạc 68 W, màn hình 144 Hz và camera chính Sony LYTIA 710 50 MP. Vì vậy thông tin cho rằng Edge 70 Fusion đang bán tại Việt Nam có pin 6.500 mAh không phù hợp với cấu hình mà hệ thống bán lẻ này đang công bố. 

4. So sánh nhanh những thông số đã được xác minh

Hạng mục Motorola Edge 70 Plus Motorola Edge 70 Motorola Edge 70 Fusion APAC
Bộ xử lý Snapdragon 7s Gen 3 Snapdragon 7 Gen 4 Snapdragon 7s Gen 4
Màn hình 6,78 inch Extreme AMOLED 6,67 inch pOLED 6,78 inch Extreme AMOLED
Tần số quét 144 Hz 120 Hz 144 Hz
Pin 6.500 mAh 4.800 mAh 7.000 mAh
Sạc dây 45 W 68 W 68 W
Sạc không dây Motorola chưa công bố trong thông báo ra mắt 15 W Không được Motorola Support APAC liệt kê
Camera chính 200 MP OIS 50 MP OIS 50 MP Sony LYTIA 710 OIS
Camera góc siêu rộng Motorola không liệt kê 50 MP, 120 độ 13 MP, 120 độ
Camera trước 32 MP 50 MP 32 MP
Bộ nhớ 8 GB LPDDR5X 12 GB LPDDR5X trên cấu hình Motorola Support Mỹ 8 GB hoặc 12 GB tùy cấu hình
Lưu trữ 128 GB hoặc 256 GB 512 GB trên cấu hình Motorola Support Mỹ 128 GB hoặc 256 GB

Nguồn thông số trong bảng gồm Motorola News, Motorola Support Mỹ và Motorola Support APAC. Motorola lưu ý cấu hình cụ thể có thể khác nhau giữa các quốc gia và nhà mạng. 

5. Thiết kế có thể mới là phần Plus rõ rệt thứ hai

Motorola sử dụng thiết kế quad-curved cho Edge 70 Plus, trong đó bề mặt trước và sau chuyển tiếp cong về bốn phía nhằm giảm cảm giác cạnh sắc khi cầm. Màn hình Extreme AMOLED có kích thước 6,78 inch, tần số quét tối đa 144 Hz và được Pantone Validated. Máy sử dụng loa stereo kép, âm thanh Hi-Res và Dolby Atmos. 

Motorola hợp tác với Pantone để phát triển bốn phiên bản hoàn thiện gồm Mountain View, Gray Lilac, Milky Blue và Sage. Mountain View sử dụng bề mặt lấy cảm hứng từ lụa, Gray Lilac dùng hoàn thiện acetate, còn Milky Blue và Sage mang phong cách bề mặt mềm lấy cảm hứng từ vật liệu da. 

Máy sử dụng Corning Gorilla Glass 7i và được Motorola công bố đạt các bài thử độ bền theo MIL-STD-810H do SGS kiểm nghiệm. Motorola cũng lưu ý chứng nhận thử nghiệm trong điều kiện kiểm soát không đồng nghĩa thiết bị không thể hư hỏng trong sử dụng thực tế. 

6. Edge 70 Plus thực chất mạnh ở đâu

Nếu chỉ nhìn vào tên sản phẩm, người dùng có thể kỳ vọng Edge 70 Plus đứng trên Edge 70 và Edge 70 Fusion ở hầu hết thông số. Dữ liệu chính thức cho thấy cách định vị của Motorola không đơn giản như vậy.

Edge 70 Plus vượt Edge 70 rõ ràng về dung lượng pin và độ phân giải camera chính. Tuy nhiên Edge 70 có Snapdragon 7 Gen 4, sạc dây 68 W, sạc không dây 15 W và camera góc siêu rộng 50 MP. Edge 70 Fusion phiên bản APAC thậm chí có pin 7.000 mAh, sạc 68 W, Snapdragon 7s Gen 4 và camera góc siêu rộng 13 MP. 

Do đó, gọi Edge 70 Plus là bản nâng cấp toàn diện của Edge 70 sẽ không phản ánh chính xác cấu hình đã được Motorola công bố. Sản phẩm này hợp lý hơn khi được xem là một biến thể ưu tiên camera chính độ phân giải rất cao, pin lớn, màn hình 144 Hz và thiết kế Pantone, trong khi Motorola chấp nhận đánh đổi một số hạng mục như tốc độ sạc và camera góc siêu rộng.

7. Tình trạng mở bán

Trong thông báo ngày 3 tháng 9 năm 2026, Motorola cho biết Edge 70 Plus sẽ được triển khai tại một số quốc gia ở châu Âu và Trung Đông trong những tuần tiếp theo. Motorola chưa công bố giá bán chung toàn cầu trong thông cáo này và yêu cầu người dùng kiểm tra thông tin giá cũng như thời điểm bán theo từng thị trường. 

Tính đến thông tin chính thức được kiểm tra ngày 4 tháng 9 năm 2026, chưa có căn cứ từ thông báo toàn cầu của Motorola để khẳng định Edge 70 Plus đã được mở bán chính hãng tại Việt Nam. Vì vậy mọi mức giá Việt Nam hoặc thời điểm phát hành cụ thể nếu xuất hiện mà chưa có công bố từ Motorola hoặc nhà phân phối chính thức cần được xem là thông tin chưa xác nhận.

#Motorola #MotorolaEdge70Plus #Edge70Plus #Edge70 #Edge70Fusion #IFA2026 #Camera200MP #Snapdragon #Snapdragon7sGen3 #Pin6500mAh #AMOLED144Hz #Pantone #Smartphone2026 #Android16 #DienThoai #CongNghe<br/><br/><img src="https://lh3.googleusercontent.com/d/1mlwlhvNOR-LQ1a_2Xb5jjBmaP8k_XZr0" style="max-width:100%;" />]]></description>
</item>
<item>
<title>Vivo V80 Lite 5G ra mắt với pin 10.000 mAh, màn hình AMOLED 120Hz và camera Sony 50MP #Vivo #VivoV80Lite5G #VivoV80Lite #Pin10000mAh #BlueVolt #Dimensity7300e #Android16 #OriginOS6</title>
<link>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/222996</link>
<guid>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/222996</guid>
<description><![CDATA[Vivo V80 Lite 5G ra mắt với pin 10.000 mAh, màn hình AMOLED 120Hz và camera Sony 50MP #Vivo #VivoV80Lite5G #VivoV80Lite #Pin10000mAh #BlueVolt #Dimensity7300e #Android16 #OriginOS6 #AMOLED120Hz #SonyIMX852 #IP68 #IP69 #NFC #Smartphone5G #CongNghe

Một smartphone pin 10.000 mAh nhưng thân máy chỉ dày 8,59 mm liệu có thể khiến chuẩn pin 5.000 đến 6.000 mAh trên điện thoại hiện nay nhanh chóng trở nên lỗi thời?

1. Vivo V80 Lite 5G chính thức xuất hiện tại Malaysia

Vivo V80 Lite 5G đã chính thức được giới thiệu tại Malaysia với hướng tiếp cận khá khác biệt so với nhiều smartphone dòng V trước đây. Điểm gây chú ý lớn nhất không nằm ở camera hay hiệu năng mà là viên pin BlueVolt có dung lượng lên tới 10.000 mAh.

Đáng chú ý, phiên bản Vivo V80 Lite 5G tại Malaysia không giống mẫu V80 Lite từng xuất hiện ở Pakistan và Bangladesh. Vì vậy, người mua cần đặc biệt chú ý thị trường phân phối khi so sánh cấu hình giữa các máy mang cùng tên Vivo V80 Lite.

2. Pin 10.000 mAh là tâm điểm

Vivo trang bị cho V80 Lite 5G viên pin BlueVolt 10.000 mAh sử dụng công nghệ anode silicon thế hệ thứ tư. Đây là mức dung lượng rất lớn đối với một smartphone phổ thông có thiết kế chỉ dày 8,59 mm.

Theo công bố của Vivo, pin vẫn có thể duy trì ít nhất 80 phần trăm dung lượng sau 1.400 chu kỳ sạc đầy. Trong điều kiện sử dụng mô phỏng của hãng, con số này được quy đổi thành khoảng 7 năm sử dụng.

Hạng mục Vivo V80 Lite 5G
Dung lượng pin 10.000 mAh
Công nghệ pin BlueVolt, anode silicon thế hệ 4
Sạc nhanh 44W
Sạc ngược Có
Chu kỳ sạc công bố 1.400 chu kỳ
Dung lượng còn lại sau 1.400 chu kỳ Ít nhất 80 phần trăm
Độ dày 8,59 mm
Khối lượng 224 g

Vivo còn công bố V80 Lite 5G đạt thành tích Guinness World Record liên quan đến khả năng hoạt động bằng pin với bài thử livestream liên tục kéo dài 32 giờ 37 phút.

Theo các số liệu thử nghiệm do Vivo đưa ra, máy có thể đạt tối đa khoảng 68 giờ gọi điện, 30 giờ xem nội dung liên tục, 30 giờ phát TikTok và khoảng 14 giờ chơi Mobile Legends Bang Bang.

Những con số này cần được hiểu là kết quả trong điều kiện thử nghiệm của nhà sản xuất. Thời lượng thực tế vẫn phụ thuộc độ sáng màn hình, chất lượng sóng 5G, ứng dụng chạy nền, nhiệt độ, tần số quét và cường độ sử dụng.

3. Pin khổng lồ nhưng máy chỉ nặng 224 g

Điểm đáng chú ý về kỹ thuật là Vivo đưa viên pin 10.000 mAh vào thân máy dày 8,59 mm với trọng lượng 224 g. Đây có thể là một trong những yếu tố quan trọng cho thấy công nghệ pin silicon đang giúp smartphone tăng mật độ năng lượng mà không phải tăng kích thước theo tỷ lệ tương ứng với dung lượng.

Vivo cho biết pin có khả năng duy trì nguồn điện ổn định ở nhiệt độ lên tới 45 độ C. Máy đồng thời được trang bị hệ thống tản nhiệt buồng hơi diện tích 3.800 mm² nhằm kiểm soát nhiệt khi chơi game hoặc sử dụng tác vụ nặng trong thời gian dài.

4. AMOLED 1.5K 120Hz và độ sáng HBM 2.000 nit

V80 Lite 5G sử dụng màn hình AMOLED kích thước 6,83 inch, độ phân giải 1.5K và mật độ điểm ảnh 449 ppi.

Tần số quét 120Hz giúp giao diện, cuộn trang và các trò chơi hỗ trợ tốc độ khung hình cao hiển thị mượt hơn. Độ sáng HBM được công bố lên tới 2.000 nit, bên cạnh khả năng hiển thị 1,07 tỷ màu, dải màu rộng P3 và HDR10+.

Thông số màn hình Vivo V80 Lite 5G
Kích thước 6,83 inch
Công nghệ AMOLED
Độ phân giải 1.5K
Tần số quét 120Hz
Mật độ điểm ảnh 449 ppi
Độ sáng HBM Tối đa 2.000 nit
Màu sắc 1,07 tỷ màu
HDR HDR10+
Dải màu P3

Như vậy, Vivo không đánh đổi màn hình để ưu tiên dung lượng pin. V80 Lite 5G vẫn sở hữu cấu hình hiển thị tương đối cao với AMOLED, độ phân giải 1.5K và 120Hz.

5. Dimensity 7300e kết hợp RAM tối đa 8GB

Sức mạnh xử lý của Vivo V80 Lite 5G đến từ MediaTek Dimensity 7300e. Máy hỗ trợ kết nối 5G và được cung cấp với ba cấu hình bộ nhớ gồm 6GB RAM cùng 128GB, 6GB RAM cùng 256GB và 8GB RAM cùng 256GB.

Dimensity 7300e cho thấy V80 Lite 5G không được xây dựng như một smartphone chuyên hiệu năng cao. Trọng tâm của sản phẩm rõ ràng hướng tới thời lượng pin, màn hình, khả năng sử dụng lâu dài và trải nghiệm hàng ngày.

6. Camera chính Sony IMX852 50MP

Hệ thống camera phía sau gồm cảm biến chính Sony IMX852 độ phân giải 50MP và camera 2MP hỗ trợ đo chiều sâu, tạo hiệu ứng bokeh.

Camera selfie có độ phân giải 32MP với góc nhìn 90 độ, phù hợp cho nhu cầu selfie nhóm và gọi video.

Phần mềm camera còn cung cấp những tính năng AI như AI Erase để hỗ trợ loại bỏ vật thể không mong muốn khỏi hình ảnh và Check-In Watermark phục vụ tạo dấu thông tin trên ảnh.

Việc sử dụng cảm biến Sony 50MP là điểm cộng, nhưng hệ thống camera sau chỉ có camera chính và cảm biến bokeh 2MP nên V80 Lite 5G không phải thiết bị tập trung vào khả năng zoom quang học hay chụp ảnh đa tiêu cự.

7. Android 16 và OriginOS 6 ngay khi xuất xưởng

Vivo V80 Lite 5G chạy Android 16 kết hợp OriginOS 6. Hệ điều hành cung cấp các tính năng như Origin Island, Drag & Go, Office Kit, Google Gemini và AI Captions.

Việc xuất xưởng với Android 16 giúp thiết bị bắt đầu vòng đời phần mềm trên một nền tảng Android mới, thay vì phải chờ bản nâng cấp lớn sau khi mua.

8. IP68, IP69, NFC và Bluetooth 5.4

Khả năng bảo vệ thân máy cũng được Vivo đầu tư đáng kể. V80 Lite 5G đạt cả chuẩn IP68 và IP69, đồng thời Vivo cho biết thiết bị đã vượt qua năm bài kiểm tra môi trường theo tiêu chuẩn MIL-STD.

Máy hỗ trợ 5G, Wi-Fi, Bluetooth 5.4, GPS, NFC và USB Type-C. NFC đặc biệt hữu ích đối với thanh toán không tiếp xúc và các dịch vụ sử dụng thẻ hoặc thiết bị tương thích.

9. Ba phiên bản bộ nhớ và ba màu sắc

Vivo công bố V80 Lite 5G với các tùy chọn 6GB RAM cùng 128GB, 6GB RAM cùng 256GB và 8GB RAM cùng 256GB.

Ba màu được giới thiệu gồm Emerald Green, Afterglow Pink và Dawn Black.

Vivo đã niêm yết sản phẩm trên thị trường Malaysia nhưng giá bán chưa được công bố trong thông tin ra mắt ban đầu. Vì vậy chưa thể đánh giá chính xác mức độ cạnh tranh về giá của V80 Lite 5G.

Một số thông tin cũng cho rằng thiết bị có khả năng xuất hiện tại những thị trường khác dưới tên Vivo S2 FE, nhưng tên thương mại này chưa nên xem là thông tin chính thức cho đến khi Vivo xác nhận.

10. Pin 10.000 mAh mới là thay đổi đáng chú ý nhất

Vivo V80 Lite 5G không chạy theo cấu hình flagship. Dimensity 7300e và camera kép 50MP cộng 2MP cho thấy Vivo lựa chọn một chiến lược khác, tập trung nguồn lực vào pin dung lượng cực lớn, màn hình AMOLED 120Hz, độ bền IP68 và IP69 cùng khả năng sử dụng dài ngày.

Thông số đáng chú ý nhất vẫn là sự kết hợp giữa pin 10.000 mAh, thân máy dày 8,59 mm và trọng lượng 224 g. Nếu những smartphone pin dung lượng tương tự tiếp tục giữ được kích thước gần với điện thoại thông thường, cuộc đua smartphone trong thời gian tới có thể chuyển từ sạc nhanh và pin 5.000 mAh sang một giai đoạn mới với pin silicon 8.000 đến 10.000 mAh trở nên phổ biến hơn.

Và khi một chiếc smartphone 10.000 mAh đã có thể mỏng dưới 9 mm, câu hỏi đáng tranh luận nhất có lẽ không còn là người dùng có cần viên pin lớn đến vậy hay không, mà là vì sao điện thoại pin khoảng 5.000 mAh vẫn còn xuất hiện quá nhiều trên thị trường.<br/><br/><img src="https://lh3.googleusercontent.com/d/1oL9dri3FLv0S7KfdsN7UYMNoj__oYSvp" style="max-width:100%;" />]]></description>
</item>
<item>
<title>Mỹ thúc đẩy G20 nới lỏng luật AI trước thềm Hội nghị Thượng đỉnh Miami, cuộc chiến thật sự có thể là ai sẽ viết luật cho kỷ nguyên trí tuệ nhân tạo</title>
<link>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/222985</link>
<guid>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/222985</guid>
<description><![CDATA[Mỹ thúc đẩy G20 nới lỏng luật AI trước thềm Hội nghị Thượng đỉnh Miami, cuộc chiến thật sự có thể là ai sẽ viết luật cho kỷ nguyên trí tuệ nhân tạo
#AI #TriTueNhanTao #G20 #My #CarolinaPrinciples #OpenAI #NVIDIA #Meta #GoogleDeepMind #ElonMusk #SamAltman #JensenHuang #MarkZuckerberg #CongNghe #ChinhSachAI #QuanTriAI #KinhTeSo #Miami

Nếu các tập đoàn AI lớn nhất thế giới phát triển nhanh hơn khả năng làm luật của chính phủ, chúng ta đang giải phóng một cuộc cách mạng công nghệ hay trao quá nhiều quyền lực cho một nhóm doanh nghiệp công nghệ khổng lồ?

1. Mỹ muốn G20 ưu tiên đổi mới thay vì dựng thêm hàng rào pháp lý

Cuộc tranh luận về quản lý trí tuệ nhân tạo vừa bước sang một giai đoạn đáng chú ý. Tại Hội nghị Bộ trưởng Đổi mới G20 diễn ra ngày 1 và 2 tháng 9 năm 2026 ở Chapel Hill, North Carolina, Mỹ thúc đẩy một cách tiếp cận mềm dẻo hơn đối với AI và các công nghệ mới nổi.

Trung tâm của chiến lược này là Carolina Principles for Emerging Technologies. Tài liệu chính thức nhấn mạnh rằng chính phủ nên tận dụng các khuôn khổ pháp lý chuyên ngành hiện có khi phù hợp và chỉ xây dựng quy định mới đối với những vấn đề thực sự mới mà luật hiện hành chưa xử lý đầy đủ.

Điểm đáng chú ý là câu chuyện đã tiến xa hơn giai đoạn Mỹ đơn thuần vận động các thành viên G20. Ngày 2 tháng 9, các bộ trưởng G20 đã đạt đồng thuận về Carolina Principles và tuyên bố chung của Hội nghị Bộ trưởng Đổi mới.

Nói cách khác, tiêu đề cho rằng Mỹ đang yêu cầu G20 tạm hoãn các quy định AI nghiêm ngặt phản ánh đúng hướng vận động ban đầu, nhưng diễn biến mới nhất còn quan trọng hơn. Washington đã đạt được đồng thuận cấp bộ trưởng cho một khuôn khổ thiên về đổi mới, linh hoạt và tận dụng luật hiện hành.

2. Carolina Principles thực sự nói gì

Trọng tâm Cách tiếp cận được G20 thống nhất
Nghiên cứu Tăng đầu tư cho nghiên cứu nền tảng
Thương mại hóa Đưa nghiên cứu nhanh hơn từ phòng thí nghiệm ra thị trường
Regulatory sandbox Cho phép thử nghiệm trong môi trường được giám sát
Luật hiện hành Ưu tiên áp dụng khuôn khổ pháp lý chuyên ngành hiện có
Luật AI mới Tập trung vào khoảng trống và vấn đề mới mà luật hiện hành chưa giải quyết
Tiêu chuẩn Khuyến khích tiêu chuẩn dựa trên hiệu năng và kết quả
Hạ tầng Hỗ trợ hạ tầng an toàn, đáng tin cậy và có khả năng tương tác
Nhân lực Đầu tư giáo dục kỹ thuật, kỹ năng số và lực lượng lao động

Carolina Principles không đơn giản tuyên bố rằng AI không cần quản lý. Văn bản vẫn nhắc tới triển khai công nghệ an toàn, đáng tin cậy, bảo vệ dữ liệu, quyền riêng tư, sở hữu trí tuệ và quản trị rủi ro. Điểm khác biệt nằm ở triết lý quản lý. Thay vì mặc định AI cần một hệ thống luật hoàn toàn mới, các nước được khuyến khích trước tiên xem những luật hiện hành có thể giải quyết vấn đề hay không.

3. Vì sao Mỹ đặc biệt muốn tránh một lớp luật AI quá nặng

AI đang trở thành một ngành công nghiệp chiến lược. OpenAI, NVIDIA, Meta, Google và hàng loạt doanh nghiệp Mỹ đang đầu tư khổng lồ vào mô hình AI, trung tâm dữ liệu, chip tăng tốc và hạ tầng điện toán.

Một quy trình pháp lý kéo dài có thể khiến doanh nghiệp phải thực hiện thêm kiểm định, điều chỉnh sản phẩm hoặc trì hoãn việc tung mô hình mới. Reuters ghi nhận lập trường của Washington nhìn chung phù hợp với lợi ích của những doanh nghiệp AI Mỹ muốn hạn chế các quy định có khả năng làm chậm quá trình phát triển sản phẩm hoặc ảnh hưởng tới lợi nhuận.

Nhưng Washington cũng có một bài toán lớn hơn lợi nhuận doanh nghiệp.

Đó là cạnh tranh công nghệ quốc gia.

AI không còn chỉ là ChatGPT hay chatbot. Nó liên quan trực tiếp đến chip bán dẫn, điện toán đám mây, trung tâm dữ liệu, năng lượng, quốc phòng, robot, khoa học, dược phẩm, công nghiệp và năng suất lao động.

Nếu Mỹ áp dụng hoặc chấp nhận một hệ thống quản lý khiến quá trình thương mại hóa AI chậm đáng kể, Washington có nguy cơ tự làm suy giảm lợi thế trong lúc các mô hình AI Trung Quốc tiếp tục tiến bộ nhanh.

4. Điều bất ngờ nằm ở Trung Quốc

Reuters đưa tin phía Trung Quốc cũng ủng hộ Carolina Principles tại cuộc họp, dù quan hệ Mỹ và Trung Quốc vẫn tồn tại cạnh tranh gay gắt về AI, chip và công nghệ chiến lược.

Đây là chi tiết rất đáng chú ý.

Mỹ và Trung Quốc có thể cạnh tranh quyết liệt về việc ai sở hữu mô hình mạnh hơn, chip tốt hơn và hệ sinh thái AI lớn hơn, nhưng cả hai đều có động cơ tránh để các quy định quốc tế trở thành lực cản quá lớn đối với phát triển công nghệ.

Nếu hai cường quốc AI hàng đầu cùng nhìn thấy lợi ích trong việc duy trì không gian đổi mới rộng hơn, cuộc tranh luận toàn cầu có thể dần chuyển từ câu hỏi có quản lý AI hay không sang câu hỏi quản lý AI ở mức độ nào.

5. Các ông lớn công nghệ cũng không hoàn toàn cùng quan điểm

Hội nghị Chapel Hill quy tụ những tên tuổi lớn của ngành công nghệ. Nhà Trắng xác nhận các phiên thảo luận có sự tham gia của Elon Musk, Demis Hassabis, Mark Zuckerberg cùng nhiều lãnh đạo công nghệ khác.

Điều thú vị là giới công nghệ không phải một khối thống nhất.

Nhân vật Điểm nhấn trong tranh luận
Elon Musk Chỉ trích cách quản lý công nghệ quá hạn chế của châu Âu
Mark Zuckerberg Bảo vệ mô hình AI open-weight trước nguy cơ bị hạn chế
Demis Hassabis Nhấn mạnh nhu cầu kiểm thử an toàn AI
Michael Kratsios Thúc đẩy Carolina Principles và chính sách ưu tiên đổi mới

Reuters ghi nhận Demis Hassabis ủng hộ các bài kiểm tra an toàn AI, trong khi Mark Zuckerberg bảo vệ mô hình open-weight và Elon Musk chỉ trích cách tiếp cận quản lý công nghệ của Liên minh châu Âu.

Vì vậy, tranh luận thực tế không đơn giản là doanh nghiệp muốn không có luật còn chính phủ muốn có luật. Ngay trong ngành công nghệ cũng tồn tại những quan điểm khác nhau về kiểm thử, an toàn, mã nguồn mở và mức độ can thiệp thích hợp.

6. Mỹ và châu Âu đang đại diện cho hai triết lý khác nhau

Sự khác biệt lớn nhất có thể nhìn thấy ở cách tiếp cận.

Mỹ theo định hướng Carolina Principles Liên minh châu Âu
Ưu tiên đổi mới và thương mại hóa Nhấn mạnh quản trị rủi ro
Tận dụng luật chuyên ngành hiện hành Xây dựng khuôn khổ AI chuyên biệt
Quy định mới tập trung vào khoảng trống mới Phân loại nghĩa vụ theo mức độ rủi ro
Regulatory sandbox và thử nghiệm thực tế Kiểm soát và nghĩa vụ tuân thủ rõ hơn
Lo ngại chi phí cơ hội khi trì hoãn AI Lo ngại thiệt hại nếu AI triển khai thiếu kiểm soát

Carolina Principles thậm chí yêu cầu các nhà hoạch định chính sách cân nhắc chi phí cơ hội của việc trì hoãn hoặc không áp dụng công nghệ khi đánh giá quy định. Đây là một chi tiết thể hiện rất rõ triết lý của Washington. Không triển khai AI cũng có thể tạo ra thiệt hại kinh tế và xã hội.

7. Cuộc chiến AI đang chuyển từ mô hình sang luật chơi

Trong vài năm đầu của làn sóng AI tạo sinh, thế giới chủ yếu hỏi mô hình nào thông minh nhất.

Cuộc đua hiện nay rộng hơn nhiều.

Ai sở hữu GPU mạnh nhất.

Ai xây được trung tâm dữ liệu lớn nhất.

Ai kiểm soát nguồn điện.

Ai có mô hình AI tốt nhất.

Ai có dữ liệu.

Và cuối cùng, ai có khả năng định hình tiêu chuẩn cũng như luật chơi quốc tế.

Đây chính là lý do Carolina Principles đáng chú ý. Nếu một triết lý quản lý thân thiện với đổi mới được nhiều nền kinh tế lớn áp dụng, các doanh nghiệp AI có thể giảm nguy cơ phải xây dựng những phiên bản sản phẩm khác nhau chỉ để đáp ứng hàng loạt hệ thống pháp lý không tương thích.

Tuyên bố G20 cũng đề cập trực tiếp việc sử dụng AI và tiêu chuẩn quốc tế để giảm thử nghiệm trùng lặp, giảm yêu cầu chỉnh sửa sản phẩm riêng cho từng thị trường và hạn chế những rào cản thương mại không cần thiết.

8. Nhưng quản lý nhẹ không đồng nghĩa rủi ro biến mất

Đây chính là mặt còn lại của cuộc tranh luận.

AI càng mạnh thì hậu quả từ lỗi hệ thống, lạm dụng, tấn công mạng, deepfake, thao túng thông tin hoặc những hành vi ngoài dự kiến càng lớn.

Nếu chính phủ luôn đi sau công nghệ, việc chờ đến khi một nguy cơ hoàn toàn mới xuất hiện rồi mới viết luật có thể khiến cơ quan quản lý phải xử lý hậu quả thay vì phòng ngừa.

Ngược lại, nếu luật được xây dựng quá sớm dựa trên những giả định chưa được kiểm chứng, nó có thể khóa chặt công nghệ vào những giới hạn nhanh chóng lỗi thời.

Đó chính là bài toán khó nhất của quản trị AI.

Quản lý quá ít có thể tạo rủi ro.

Quản lý quá nhiều có thể giết chết đổi mới.

9. Miami sẽ là cột mốc chính trị tiếp theo

Các cuộc họp G20 tại Mỹ đang diễn ra trong quá trình chuẩn bị cho Hội nghị Thượng đỉnh Lãnh đạo G20 tại khu vực Miami vào tháng 12 năm 2026. Hội nghị Bộ trưởng Đổi mới Chapel Hill ngày 1 và 2 tháng 9 là một trong các bước quan trọng trên lộ trình đó.

Việc Carolina Principles đã đạt đồng thuận cấp bộ trưởng khiến cuộc tranh luận trở nên lớn hơn nhiều so với một đề xuất đơn phương của Mỹ.

Nếu tư tưởng ưu tiên đổi mới này tiếp tục được củng cố ở cấp lãnh đạo, năm 2026 có thể trở thành thời điểm thế giới bắt đầu hình thành một hướng quản trị AI quốc tế mới, nơi luật hiện hành, quản lý theo ngành, sandbox, tiêu chuẩn kỹ thuật và cạnh tranh thị trường đóng vai trò lớn hơn việc lập thêm những tầng quản lý AI riêng biệt.

Câu hỏi gây tranh cãi nhất vì thế vẫn còn nguyên.

Nếu các chính phủ giảm tốc độ làm luật để AI phát triển nhanh hơn, người hưởng lợi lớn nhất sẽ là toàn xã hội hay chính những tập đoàn đang sở hữu mô hình, chip và hạ tầng AI mạnh nhất thế giới?

#AI #TríTuệNhânTạo #G20 #Mỹ #CarolinaPrinciples #QuảnTrịAI #LuậtAI #OpenAI #NVIDIA #Meta #GoogleDeepMind #ElonMusk #SamAltman #JensenHuang #MarkZuckerberg #CôngNghệ #KinhTếSố #ĐổiMớiSángTạo #AnToànAI #ChínhSáchCôngNghệ #Miami<br/><br/><img src="https://lh3.googleusercontent.com/d/1uve7KASdl8qqHfYGWjEe8GgzXUznGwCl" style="max-width:100%;" />]]></description>
</item>
<item>
<title>Motorola Razr 2026 Swarovski ra mắt với 35 viên pha lê, giá khoảng 23,7 triệu đồng #Motorola #MotorolaRazr2026 #Swarovski #BrilliantCollection #DienThoaiGap #SmartphoneGap #CongNgh</title>
<link>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/222974</link>
<guid>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/222974</guid>
<description><![CDATA[Motorola Razr 2026 Swarovski ra mắt với 35 viên pha lê, giá khoảng 23,7 triệu đồng #Motorola #MotorolaRazr2026 #Swarovski #BrilliantCollection #DienThoaiGap #SmartphoneGap #CongNghe #ThoiTrangCongNghe #MotoRazr #QueenMobile

Một chiếc điện thoại gập đính pha lê gần 24 triệu đồng là sản phẩm công nghệ thực dụng hay chỉ là món phụ kiện thời trang đắt tiền?

Ngày 3 tháng 9 năm 2026, Motorola Mobility chính thức giới thiệu Motorola Razr 2026 with Crystals by Swarovski, thành viên mới của Brilliant Collection. Đây là phiên bản đặc biệt phát triển từ Motorola Razr 2026, tập trung vào thiết kế thời trang và khả năng cá nhân hóa thay vì thay đổi nền tảng phần cứng.

Theo thông báo chính thức của Motorola⁠￼, thiết bị sử dụng màu PANTONE Meteorite với bề mặt tối lấy cảm hứng từ bầu trời đêm. Thân máy được hoàn thiện bằng họa tiết chần ba chiều và trang trí 35 viên pha lê Swarovski màu Silver Night, trong đó các viên pha lê được bố trí thủ công để tạo hiệu ứng phản chiếu ánh sáng.

Thiết kế này tạo nên sự tương phản giữa nền đen sâu và những điểm sáng bạc. Logo Motorola cùng chữ Razr được xử lý đồng màu, giúp tổng thể giữ vẻ tối giản thay vì biến thành một thiết bị quá phô trương.

1. Thông số chính được Motorola xác nhận

Hạng mục Motorola Razr 2026 Swarovski
Màu sắc PANTONE Meteorite
Trang trí 35 viên pha lê Swarovski Silver Night
Màn hình ngoài 3,63 inch
Màn hình chính 6,9 inch Extreme AMOLED, tần số quét tối đa 120 Hz
Bộ xử lý MediaTek Dimensity 7450X
RAM 8 GB LPDDR5X
Bộ nhớ 256 GB UFS 3.1
Camera sau Camera chính 50 MP và camera góc siêu rộng 50 MP
Camera trước 32 MP
Pin 4.800 mAh
Sạc có dây TurboPower 30 W
Sạc không dây 15 W
Hệ điều hành Android 16
Giá công bố tại Mỹ 899,99 USD
Ngày mở bán tại Mỹ 10 tháng 9 năm 2026

Màn hình ngoài hỗ trợ chạy ứng dụng, trả lời tin nhắn, theo dõi thông báo và sử dụng một số chức năng mà không cần mở điện thoại. Cấu trúc gập cũng cho phép đặt máy ở nhiều góc khác nhau để chụp ảnh hoặc gọi video rảnh tay.

2. Phiên bản Swarovski khác gì Razr 2026 tiêu chuẩn

Tiêu chí Razr 2026 Swarovski Razr 2026 tiêu chuẩn
Màu chủ đạo PANTONE Meteorite Tùy thị trường
Bề mặt Họa tiết chần ba chiều Hoàn thiện tiêu chuẩn
Pha lê Swarovski 35 viên Không có
RAM và bộ nhớ 8 GB và 256 GB 8 GB và tối đa 256 GB
Pin 4.800 mAh 4.800 mAh
Giá khởi điểm tại Mỹ 899,99 USD 699,99 USD
Chênh lệch Khoảng 200 USD Không áp dụng

Như vậy, người mua phải trả thêm khoảng 200 USD, tương đương khoảng 5,3 triệu đồng, chủ yếu cho thiết kế độc quyền và các chi tiết Swarovski. Hiệu năng, màn hình, camera và dung lượng pin về cơ bản vẫn dựa trên Motorola Razr 2026 tiêu chuẩn.

3. Giá quy đổi và lịch mở bán

Motorola công bố mức giá đề xuất 899,99 USD tại Mỹ. Quy đổi tham khảo theo mức bán USD khoảng 26.270 VND ghi nhận ngày 3 tháng 9 năm 2026, giá trị tương đương khoảng 23,64 triệu đồng, chưa bao gồm thuế, phí nhập khẩu và chi phí phân phối.

Sản phẩm dự kiến được bán từ ngày 10 tháng 9 năm 2026 thông qua Motorola.com và Amazon tại Mỹ. Motorola chưa công bố giá bán, cấu hình phân phối hoặc ngày mở bán chính thức tại Việt Nam, vì vậy mọi mức giá hàng nhập khẩu xuất hiện trước thông báo của nhà phân phối đều chỉ mang tính tham khảo.

4. Ý nghĩa của phiên bản pha lê Swarovski

Motorola đang tiếp tục định vị dòng Razr như một sản phẩm giao thoa giữa điện thoại và phụ kiện thời trang. Thay vì chỉ cạnh tranh bằng hiệu năng, doanh nghiệp sử dụng màu sắc PANTONE, chất liệu bề mặt và pha lê Swarovski để tạo ra một phiên bản dễ nhận diện.

Cách tiếp cận này giúp Motorola khác biệt trong nhóm điện thoại gập dạng vỏ sò, nơi Samsung Galaxy Z Flip 8 và Motorola Razr Plus 2026 cạnh tranh mạnh về màn hình ngoài, hiệu năng và hệ sinh thái. Tuy nhiên, Razr 2026 Swarovski không phải phiên bản nâng cấp sức mạnh xử lý, vì vậy giá trị lớn nhất nằm ở thiết kế giới hạn và yếu tố sưu tầm.

Motorola Razr 2026 Swarovski phù hợp với người ưu tiên phong cách cá nhân, thiết kế thời trang và trải nghiệm điện thoại gập. Với người đặt hiệu năng hoặc camera lên hàng đầu, khoản chênh lệch khoảng 5,3 triệu đồng so với Razr 2026 tiêu chuẩn có thể chưa tạo ra lợi ích sử dụng tương xứng.

Thông tin chính thức hiện mới xác nhận thị trường Mỹ. Khách hàng nên chờ công bố về bảo hành, băng tần, giá bán và kênh phân phối tại Việt Nam trước khi đặt mua. 

Queen Mobile
211 Đường 3/2, phường Vườn Lài, TP.HCM
Hotline 0906849968
https://queenmobile.vn

#MotorolaRazr #MotorolaRazr2026 #Swarovski #BrilliantCollection #DienThoaiGap #SmartphoneCaoCap #CongNgheMoi #QueenMobile<br/><br/><img src="https://lh3.googleusercontent.com/d/1Mk7JmXwAFxXLMwfyltaDDgVSPoEm90Nz" style="max-width:100%;" />]]></description>
</item>
<item>
<title>Oppo A7 Pro chốt ngày mở bán 11 tháng 9, pin 8.000mAh và IP69K đẩy smartphone tầm trung vào cuộc đua độ bền</title>
<link>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/222963</link>
<guid>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/222963</guid>
<description><![CDATA[Oppo A7 Pro chốt ngày mở bán 11 tháng 9, pin 8.000mAh và IP69K đẩy smartphone tầm trung vào cuộc đua độ bền

#OppoA7Pro #Oppo #Pin8000mAh #Snapdragon4Gen5 #IP69K #ColorOS16 #Android16 #Smartphone #DienThoai #CongNghe

Nếu một chiếc smartphone phổ thông có pin 8.000mAh, chống nước IP69K và được Oppo tuyên bố có thể giữ ít nhất 80 phần trăm dung lượng pin sau khoảng 7 năm sử dụng, liệu pin 5.000mAh trên nhiều điện thoại hiện nay đã bắt đầu trở nên quá nhỏ?

1. Oppo A7 Pro chính thức chốt lịch bán tại Trung Quốc

Oppo xác nhận A7 Pro sẽ bắt đầu được bán tại thị trường Trung Quốc vào lúc 10 giờ ngày 11 tháng 9 theo giờ địa phương. Cùng với lịch bán, hãng cũng công bố ba lựa chọn màu sắc, cho thấy A7 Pro tiếp tục hướng tới phong cách trẻ trung nhưng vẫn có một phiên bản thiên về vẻ cao cấp.

Ba màu gồm Riding the Waves với sắc xanh dương nhạt, Every Step Blossoms mang tông hồng xám nhẹ và Desert Brown với màu nâu tối. Trong số này, Desert Brown tạo cảm giác trầm và cao cấp hơn, trong khi hai phiên bản còn lại hướng nhiều hơn tới nhóm khách hàng thích thiết kế sáng và trẻ.

2. Pin 8.000mAh trở thành điểm nhấn lớn nhất

Thông số đáng chú ý nhất được Oppo công bố là viên pin dung lượng 8.000mAh. Đây là mức dung lượng rất lớn nếu đặt cạnh chuẩn pin khoảng 5.000mAh từng phổ biến trên smartphone Android trong nhiều năm.

Oppo còn đưa ra một tuyên bố đáng chú ý hơn về tuổi thọ. Theo thử nghiệm trong phòng thí nghiệm của hãng, pin được thiết kế để vẫn duy trì ít nhất 80 phần trăm dung lượng sau mức sử dụng tương đương khoảng 7 năm trong điều kiện thông thường.

Nếu lấy dung lượng danh định 8.000mAh làm cơ sở, mức 80 phần trăm tương đương khoảng 6.400mAh. Điều đó có nghĩa ngay cả khi suy giảm tới ngưỡng Oppo công bố, dung lượng còn lại về lý thuyết vẫn lớn hơn pin 5.000mAh khi mới của nhiều smartphone.

Chỉ số pin Oppo A7 Pro
Dung lượng danh định 8.000mAh
Thiết kế Pin đơn
Dung lượng tối thiểu Oppo công bố sau chu kỳ thử nghiệm dài hạn 80 phần trăm
Thời gian sử dụng mô phỏng Khoảng 7 năm
80 phần trăm của 8.000mAh Khoảng 6.400mAh

Tuyên bố 7 năm cần được hiểu là kết quả thử nghiệm trong phòng thí nghiệm. Tuổi thọ pin thực tế còn phụ thuộc nhiệt độ, số chu kỳ sạc, thói quen sử dụng, công suất sạc và môi trường vận hành.

3. IP69K đưa độ bền thành lợi thế cạnh tranh

Oppo không chỉ tập trung vào pin. A7 Pro được xác nhận có chuẩn bảo vệ IP69K, hướng tới khả năng chịu bụi và nước áp lực cao tốt hơn các thiết bị chỉ tập trung vào khả năng ngâm nước thông thường.

Máy còn sử dụng cấu trúc được Oppo gọi là kiến trúc kim cương. Thiết kế này gia cố các góc máy, bổ sung các kết cấu chịu va đập và lớp đệm bảo vệ quanh những linh kiện quan trọng.

Mục tiêu là phân tán lực khi điện thoại bị rơi, hạn chế lực tác động trực tiếp tới màn hình, bo mạch, pin và những bộ phận nhạy cảm bên trong. Đây là hướng đi đáng chú ý khi độ bền vật lý đang dần trở thành một tiêu chí cạnh tranh bên cạnh cấu hình và camera.

4. Snapdragon 4 Gen 5 và màn hình OLED 6,57 inch được đồn đoán

Những thông số chưa được Oppo xác nhận hoàn toàn cho thấy A7 Pro có thể sử dụng màn hình OLED 6,57 inch độ phân giải 1080p.

Bộ xử lý được kỳ vọng là Snapdragon 4 Gen 5 sản xuất trên tiến trình 4nm. Nếu thông tin chính xác, A7 Pro sẽ không chạy theo hiệu năng flagship mà tập trung vào sự cân bằng giữa hiệu suất, mức tiêu thụ điện và thời lượng sử dụng.

Máy cũng được đồn đoán chạy ColorOS 16 dựa trên Android 16 và có các công cụ AI hỗ trợ chống gian lận. Đây có thể trở thành một điểm nhấn phần mềm đáng chú ý nếu Oppo triển khai sâu khả năng nhận diện cuộc gọi, tin nhắn hoặc những tình huống có dấu hiệu lừa đảo.

Thông số Oppo A7 Pro
Màn hình dự kiến OLED 6,57 inch
Độ phân giải dự kiến 1080p
Bộ xử lý dự kiến Snapdragon 4 Gen 5
Tiến trình chip 4nm
Pin 8.000mAh
Kháng bụi nước IP69K
Hệ điều hành dự kiến Android 16
Giao diện dự kiến ColorOS 16
Tính năng AI được đồn đoán Hỗ trợ chống gian lận
Mở bán tại Trung Quốc 10 giờ ngày 11 tháng 9

5. Oppo A7 Pro Max vẫn vượt trội về pin và màn hình

A7 Pro được định vị thấp hơn Oppo A7 Pro Max. Mẫu cao cấp hơn sở hữu màn hình OLED phẳng 6,78 inch độ phân giải 1.5K, tần số quét 120Hz và sử dụng cùng Snapdragon 4 Gen 5 theo thông tin hiện có.

Oppo A7 Pro Max nổi bật với pin lên tới 10.000mAh và sạc có dây 80W. Máy dày khoảng 8,57mm và nặng khoảng 224g, những con số đáng chú ý đối với một thiết bị sở hữu viên pin dung lượng 10.000mAh.

Camera trước của A7 Pro Max đạt 50MP. Cụm camera sau gồm camera chính 50MP và cảm biến phụ 2MP.

Thông số Oppo A7 Pro Oppo A7 Pro Max
Màn hình OLED 6,57 inch dự kiến OLED 6,78 inch
Độ phân giải 1080p dự kiến 1.5K
Tần số quét Chưa xác nhận 120Hz
Chip Snapdragon 4 Gen 5 dự kiến Snapdragon 4 Gen 5
Pin 8.000mAh 10.000mAh
Sạc có dây Chưa xác nhận 80W
Camera trước Chưa xác nhận 50MP
Camera chính Chưa xác nhận 50MP
Camera phụ Chưa xác nhận 2MP
Độ dày Chưa xác nhận Khoảng 8,57mm
Khối lượng Chưa xác nhận Khoảng 224g

6. Cuộc đua smartphone pin siêu lớn đang tăng tốc

Việc Oppo đưa pin 8.000mAh xuống A7 Pro cho thấy dung lượng pin lớn đang không còn giới hạn ở những smartphone chuyên dụng hoặc thiết bị có thân máy đặc biệt dày.

Quan trọng hơn, Oppo đang kết hợp ba yếu tố trong cùng một sản phẩm gồm pin dung lượng lớn, tuổi thọ pin dài và khả năng chống chịu môi trường cao. Thay vì chỉ chạy đua cấu hình, A7 Pro hướng tới nhóm người dùng cần một chiếc điện thoại có thể sử dụng lâu, ít phải sạc và chịu được điều kiện sử dụng khắc nghiệt hơn.

Khoảng cách giữa A7 Pro và A7 Pro Max cũng khá rõ. A7 Pro Max đẩy dung lượng lên 10.000mAh, có màn hình 1.5K 120Hz và sạc 80W, trong khi A7 Pro sử dụng pin 8.000mAh để tạo một lựa chọn thấp hơn trong dòng sản phẩm.

Nếu những thông số rò rỉ còn lại được xác nhận vào ngày 11 tháng 9, Oppo A7 Pro có thể trở thành một trong những smartphone A-series đáng chú ý nhất của Oppo về thời lượng pin và độ bền, đồng thời cho thấy chuẩn pin 5.000mAh đang chịu sức ép ngày càng lớn khi những viên pin 8.000 đến 10.000mAh bắt đầu tiến vào các dòng máy phổ thông hơn.

#OppoA7Pro #OppoA7ProMax #Oppo #Pin8000mAh #Pin10000mAh #Snapdragon4Gen5 #IP69K #ColorOS16 #Android16 #OLED #Smartphone #DienThoai #CongNghe #TinCongNghe<br/><br/><img src="https://lh3.googleusercontent.com/d/1tIJNzMkOzeyKpqYUR5dHSVwATa5SkEw9" style="max-width:100%;" />]]></description>
</item>
<item>
<title>Hướng dẫn chi tiết kết nối Apple AirPods Pro 3 với điện thoại Android #AirPodsPro3 #Android #Apple #Bluetooth #TaiNgheKhongDay #AirPods #SamsungGalaxy #GooglePixel #Xiaomi #HyperOS</title>
<link>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/222818</link>
<guid>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/222818</guid>
<description><![CDATA[Hướng dẫn chi tiết kết nối Apple AirPods Pro 3 với điện thoại Android #AirPodsPro3 #Android #Apple #Bluetooth #TaiNgheKhongDay #AirPods #SamsungGalaxy #GooglePixel #Xiaomi #HyperOS #OneUI #CongNghe
Liệu lợi thế hệ sinh thái Apple còn là rào cản lớn khi AirPods Pro 3 vẫn có thể ghép nối trực tiếp với điện thoại Android chỉ bằng Bluetooth và không cần iPhone?

AirPods Pro 3 có thể sử dụng với điện thoại Android như một tai nghe Bluetooth thông thường. Apple xác nhận người dùng thiết bị không phải của Apple có thể kết nối AirPods để nghe âm thanh và đàm thoại. Tuy nhiên, Siri không sử dụng được theo cách tích hợp như trên thiết bị Apple và một số chức năng phụ thuộc vào hệ sinh thái Apple sẽ không có trải nghiệm đầy đủ trên Android.

1. Lưu ý quan trọng về thao tác đưa AirPods Pro 3 vào chế độ ghép nối

Có một chi tiết cần đính chính trong hướng dẫn được chia sẻ từ video bên thứ ba. Với AirPods Pro 3, hướng dẫn chính thức hiện tại của Apple yêu cầu mở hộp sạc khi hai tai nghe vẫn nằm bên trong rồi chạm hai lần vào mặt trước hộp sạc cho đến khi đèn trạng thái nhấp nháy màu trắng.

Không phải chạm ba lần vào đèn màu xanh lá cây để bắt đầu ghép nối.

AirPods Pro 3 sử dụng cơ chế chạm ở mặt trước hộp sạc tương tự AirPods 4. Đây cũng là điểm khác biệt đáng chú ý so với AirPods Pro thế hệ 1 và AirPods Pro 2, vốn sử dụng nút thiết lập ở phía sau hộp sạc.

2. Chuẩn bị trước khi kết nối

Đặt cả hai tai nghe AirPods Pro 3 vào đúng vị trí trong hộp sạc.

Đảm bảo AirPods và hộp sạc còn pin.

Bật Bluetooth trên điện thoại Android.

Để điện thoại và hộp AirPods Pro 3 gần nhau nhằm giúp quá trình phát hiện thiết bị diễn ra ổn định.

Không cần cài đặt ứng dụng của Apple để thực hiện quá trình ghép nối Bluetooth cơ bản.

3. Bật Bluetooth trên điện thoại Android

Tên các mục cài đặt có thể khác nhau tùy hãng điện thoại.

Với Samsung Galaxy thường có thể vào

Cài đặt → Kết nối → Bluetooth

Với Google Pixel và nhiều điện thoại Android thuần thường có thể vào

Cài đặt → Thiết bị đã kết nối → Ghép nối thiết bị mới

Một số điện thoại Xiaomi, Redmi, POCO, OPPO, OnePlus, realme, vivo và Honor có thể đặt Bluetooth trực tiếp trong màn hình Cài đặt.

Điểm quan trọng là Bluetooth phải được bật và điện thoại phải ở màn hình tìm kiếm thiết bị Bluetooth mới.

Apple cũng hướng dẫn người dùng Android vào phần cài đặt Bluetooth và bật Bluetooth trước khi thực hiện ghép nối.

4. Mở hộp AirPods Pro 3

Giữ cả hai tai nghe trong hộp.

Mở nắp hộp sạc.

Không lấy AirPods ra khỏi hộp ở bước này.

Đặt hộp sạc gần điện thoại Android.

5. Kích hoạt chế độ ghép nối của AirPods Pro 3

Khi nắp hộp vẫn đang mở, chạm nhanh hai lần vào khu vực mặt trước hộp sạc.

Quan sát đèn trạng thái.

Khi đèn nhấp nháy màu trắng, AirPods Pro 3 đã chuyển sang trạng thái có thể được thiết bị Bluetooth khác phát hiện.

Đây là dấu hiệu quan trọng nhất để xác định AirPods đang thực sự ở chế độ ghép nối. Hướng dẫn chính thức của Apple áp dụng thao tác chạm hai lần ở mặt trước cho cả AirPods 4 và AirPods Pro 3.

6. Tìm AirPods Pro 3 trên điện thoại Android

Quay lại danh sách thiết bị Bluetooth khả dụng trên điện thoại.

Chờ vài giây để Android quét các thiết bị gần đó.

Tên AirPods sẽ xuất hiện trong danh sách thiết bị khả dụng.

Tên thực tế có thể phụ thuộc vào tên đã được đặt cho tai nghe trước đó.

Chọn AirPods trong danh sách.

7. Xác nhận ghép nối

Android có thể hiển thị cửa sổ yêu cầu xác nhận kết nối Bluetooth.

Chọn Ghép nối hoặc Pair.

Nếu điện thoại yêu cầu cấp quyền liên quan đến cuộc gọi hoặc danh bạ, người dùng có thể quyết định cấp quyền dựa trên nhu cầu sử dụng.

Sau khi quá trình hoàn tất, AirPods sẽ xuất hiện trong danh sách thiết bị Bluetooth đã kết nối.

Theo Apple, sau khi tên AirPods xuất hiện trong danh sách thiết bị Bluetooth, người dùng chỉ cần chọn AirPods để hoàn tất quá trình ghép nối.

8. Kiểm tra kết nối sau khi ghép nối

Đeo hai tai nghe.

Mở YouTube, Spotify, YouTube Music hoặc một ứng dụng phát âm thanh trên Android.

Phát một đoạn nhạc để kiểm tra âm thanh.

Thực hiện một cuộc gọi thử nếu cần kiểm tra microphone.

Apple xác nhận khi sử dụng với thiết bị không phải Apple, AirPods có thể hoạt động như tai nghe Bluetooth để nghe và nói.

9. Các thao tác điều khiển trực tiếp trên AirPods Pro 3

Apple trang bị Touch control trên thân AirPods Pro 3.

Nhấn một lần vào thân tai nghe để phát hoặc tạm dừng âm thanh.

Nhấn hai lần để chuyển sang bài tiếp theo.

Nhấn ba lần để quay lại bài trước.

Vuốt nhẹ lên hoặc xuống trên thân tai nghe để điều chỉnh âm lượng.

Khi có cuộc gọi đến, nhấn thân tai nghe để trả lời.

AirPods Pro 3 cũng hỗ trợ thao tác nhấn giữ thân tai nghe để chuyển đổi các chế độ nghe đã được cấu hình.

10. Chống ồn chủ động và Transparency

AirPods Pro 3 hỗ trợ Active Noise Cancellation, Transparency và Adaptive Audio.

Apple hướng dẫn người dùng có thể nhấn giữ thân AirPods để chuyển giữa các chế độ nghe tương ứng. AirPods Pro 3 cũng có chế độ Transparency được Apple tối ưu riêng cho thế hệ này.

Tuy nhiên, cần phân biệt giữa khả năng xử lý ngay trên tai nghe và các chức năng cấu hình sâu thông qua hệ điều hành của Apple. Những tùy chỉnh yêu cầu giao diện cài đặt AirPods trên iPhone, iPad hoặc Mac sẽ không có giao diện quản lý tương đương được Apple cung cấp trực tiếp trong Android.

11. Những gì Apple xác nhận khi sử dụng với Android

Chức năng Trạng thái
Kết nối Bluetooth Có
Nghe nhạc và âm thanh Có
Sử dụng microphone để nói Có
Ghép nối trực tiếp không cần iPhone Có
Điều khiển phát và tạm dừng trên thân tai nghe AirPods Pro 3 có hỗ trợ
Chuyển bài bằng thân tai nghe AirPods Pro 3 có hỗ trợ
Vuốt điều chỉnh âm lượng AirPods Pro 3 có hỗ trợ
Siri Không sử dụng như trên thiết bị Apple
Giao diện thiết lập AirPods tích hợp trong Android Không có trải nghiệm tương đương iPhone hoặc iPad

Các khả năng Bluetooth với thiết bị không phải Apple và giới hạn Siri được Apple nêu trực tiếp trong AirPods User Guide.

12. Bảng tóm tắt quá trình kết nối AirPods Pro 3 với Android

Bước Thao tác Dấu hiệu cần kiểm tra
1 Cho hai AirPods vào hộp Hai tai nghe nằm đúng vị trí
2 Mở nắp hộp Giữ nắp mở
3 Bật Bluetooth trên Android Điện thoại bắt đầu tìm thiết bị
4 Đặt hộp gần điện thoại Khoảng cách gần
5 Chạm hai lần mặt trước hộp Đèn bắt đầu nhấp nháy trắng
6 Mở danh sách thiết bị Bluetooth Tên AirPods xuất hiện
7 Chọn AirPods Android yêu cầu ghép nối
8 Xác nhận Pair hoặc Ghép nối AirPods chuyển sang trạng thái đã kết nối
9 Phát nhạc hoặc thực hiện cuộc gọi Âm thanh được truyền qua AirPods

13. Nếu Android không tìm thấy AirPods Pro 3

Trước tiên hãy kiểm tra đèn trên hộp AirPods.

Nếu đèn không nhấp nháy trắng, AirPods chưa ở chế độ ghép nối. Mở nắp hộp và chạm hai lần vào mặt trước hộp một lần nữa.

Tắt Bluetooth trên Android rồi bật lại.

Đưa hộp AirPods đến gần điện thoại hơn.

Kiểm tra mức pin của hộp và tai nghe.

Nếu AirPods đang kết nối với một thiết bị gần đó, có thể tạm thời tắt Bluetooth trên thiết bị đó rồi thử ghép nối lại với Android.

Nếu AirPods gặp lỗi kết nối kéo dài, Apple có quy trình đặt lại riêng cho AirPods Pro 3. Quy trình reset không giống thao tác ghép nối thông thường nên không nên thực hiện việc chạm nhiều lần vào hộp nếu mục tiêu chỉ là kết nối Bluetooth.

14. Điểm khác biệt quan trọng giữa AirPods Pro 3 và AirPods Pro 2

Nội dung AirPods Pro 3 AirPods Pro 2
Đưa vào chế độ ghép nối Chạm hai lần mặt trước hộp Giữ nút thiết lập phía sau
Dấu hiệu ghép nối Đèn trắng nhấp nháy Đèn trắng nhấp nháy
Kết nối Android Bluetooth Bluetooth
Nghe và đàm thoại trên thiết bị không phải Apple Có Có
Siri trên Android Không Không

Apple xác nhận rõ sự khác biệt về thao tác ghép nối giữa AirPods Pro 3 và các thế hệ AirPods Pro trước.

15. Ý nghĩa đối với người dùng Android

AirPods Pro 3 không bị giới hạn hoàn toàn trong hệ sinh thái iPhone. Về kết nối cơ bản, sản phẩm vẫn tuân theo chuẩn Bluetooth và Apple chính thức hỗ trợ việc ghép nối với điện thoại Android cũng như các thiết bị không phải Apple.

Sự khác biệt nằm ở lớp phần mềm. Người dùng Android vẫn có thể sử dụng AirPods như tai nghe không dây để nghe và đàm thoại, trong khi những chức năng gắn chặt với Siri hoặc giao diện quản lý AirPods của iOS, iPadOS và macOS sẽ không có trải nghiệm tương đương.

Vì vậy, với người dùng Android, bước quan trọng cần nhớ trên AirPods Pro 3 chỉ là mở hộp, giữ tai nghe bên trong, chạm hai lần vào mặt trước hộp cho tới khi đèn trắng nhấp nháy, sau đó chọn AirPods trong danh sách Bluetooth của điện thoại. Đây là quy trình đang được Apple hướng dẫn chính thức.<br/><br/><img src="https://lh3.googleusercontent.com/d/1WicZVTqaXeFNsJwiOBdfWsYmbZP1GFzC" style="max-width:100%;" />]]></description>
</item>
<item>
<title>Samsung Galaxy Tab S9 chính hãng Việt Nam – thông số đặc biệt cần lưu ý

1. Cấu ...</title>
<link>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/222808</link>
<guid>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/222808</guid>
<description><![CDATA[Samsung Galaxy Tab S9 chính hãng Việt Nam – thông số đặc biệt cần lưu ý

1. Cấu hình chính

Hạng mục Thông số
Mã bản Wi‑Fi SM-X710
Mã bản 5G SM-X716B
Màn hình 11 inch Dynamic AMOLED 2X
Độ phân giải 2.560 × 1.600 pixel
Tần số quét Thích ứng 60–120 Hz
HDR HDR10+
Bộ xử lý Snapdragon 8 Gen 2 for Galaxy
RAM và bộ nhớ 8 GB + 128 GB hoặc 12 GB + 256 GB
Thẻ nhớ microSD tối đa 1 TB
Camera sau 13 MP, lấy nét tự động
Camera trước 12 MP góc siêu rộng
Pin 8.400 mAh
Sạc nhanh Tối đa 45 W
Âm thanh 4 loa AKG, Dolby Atmos
Bảo mật Cảm biến vân tay dưới màn hình, Samsung Knox
Kích thước 254,3 × 165,8 × 5,9 mm
Trọng lượng 498 g bản Wi‑Fi, 500 g bản 5G
Kết nối Wi‑Fi 6E, Bluetooth 5.3, USB-C
Kháng nước bụi IP68 cho cả máy và S Pen

Thông số được đối chiếu từ Samsung Việt Nam⁠￼.

2. Những điểm đặc biệt đáng chú ý 

* Đây là mẫu Tab S9 tiêu chuẩn nhưng vẫn sử dụng màn hình Dynamic AMOLED 2X, khác với Galaxy Tab S9 FE dùng màn hình LCD.
* Snapdragon 8 Gen 2 for Galaxy có hiệu năng mạnh, phù hợp chơi game, chỉnh sửa ảnh, dựng video nhẹ và chạy Samsung DeX.
* Máy hỗ trợ xuất hình ảnh qua USB-C để kết nối màn hình ngoài, thuận tiện khi dùng như máy tính.
* S Pen chính hãng được tặng kèm, hỗ trợ viết, vẽ, điều khiển từ xa và sạc khi gắn vào mặt lưng.
* Cả máy lẫn S Pen đều đạt IP68. Tiêu chuẩn này áp dụng với nước ngọt ở độ sâu tối đa 1,5 m trong khoảng 30 phút, không nên sử dụng trong nước biển hoặc hồ bơi.
* Hệ thống bốn loa AKG cho âm thanh tốt hơn rõ rệt so với máy tính bảng phổ thông.
* Thân máy Armor Aluminum rất mỏng, chỉ 5,9 mm nhưng cần dùng bao da vì màn hình lớn vẫn có nguy cơ cong hoặc nứt khi bị đè.

3. Các điểm phải kiểm tra trước khi mua 

* Phân biệt Tab S9 với Tab S9 FE. Tab S9 thật dùng Snapdragon 8 Gen 2, màn hình AMOLED và vân tay trong màn hình.
* Bản Wi‑Fi SM-X710 không có khe SIM và không truy cập 4G hoặc 5G độc lập.
* Bản 5G SM-X716B có kết nối mạng di động. Cần kiểm tra IMEI, khả năng nhận SIM và tình trạng khóa mạng nếu mua máy cũ.
* Bản 128 GB thường đi cùng RAM 8 GB, trong khi bản 256 GB phổ biến với RAM 12 GB. Không nên chỉ nhìn dung lượng lưu trữ.
* Máy hỗ trợ sạc 45 W nhưng hộp tiêu chuẩn chỉ kèm S Pen và cáp USB-C. Củ sạc nhanh thường phải mua riêng.
* Muốn đạt tốc độ sạc cao cần củ sạc USB PD PPS phù hợp và cáp hỗ trợ dòng điện tương ứng.
* Bàn phím Book Cover, bao da và thẻ microSD đều là phụ kiện bán riêng.
* Hàng chính hãng Việt Nam có đuôi mã XXV. Nên kiểm tra model, IMEI và trạng thái bảo hành điện tử Samsung trước khi nhận máy.

4. Đánh giá nhanh

Galaxy Tab S9 nổi bật nhất ở màn hình AMOLED 120 Hz, chip Snapdragon cao cấp, bốn loa, S Pen và IP68. Đây là lựa chọn rất tốt cho học tập, ghi chú, giải trí, chơi game và làm việc bằng DeX. Điểm cần cân nhắc là màn hình 11 inch hơi nhỏ nếu thường xuyên chia nhiều cửa sổ và máy không có củ sạc 45 W đi kèm. 

#SamsungTabS9 #GalaxyTabS9 #SamsungChinhHang #MayTinhBangSamsung #Snapdragon8Gen2 #SamsungDeX #SPen #DynamicAMOLED2X #QueenMobile<br/><br/><img src="https://lh3.googleusercontent.com/d/1DWYNTJSwmuFaUKcZuLNe0XS8j7EOvg89" style="max-width:100%;" />]]></description>
</item>
<item>
<title>Google Dreambeans bất ngờ mở cửa miễn phí, AI có thể biến Gmail, ảnh và lịch sử tìm kiếm thành câu chuyện riêng mỗi ngày</title>
<link>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/222748</link>
<guid>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/222748</guid>
<description><![CDATA[Google Dreambeans bất ngờ mở cửa miễn phí, AI có thể biến Gmail, ảnh và lịch sử tìm kiếm thành câu chuyện riêng mỗi ngày

#Google #Dreambeans #GoogleLabs #AI #TriTueNhanTao #Gemini #PersonalIntelligence #NanoBanana2 #Gmail #GooglePhotos #Android #iOS #CongNghe #TinCongNghe

Nếu một AI có thể đọc những tín hiệu từ Gmail, ảnh cá nhân, lịch, YouTube và lịch sử tìm kiếm để hiểu bạn muốn làm gì tiếp theo, liệu đây là trợ lý trong mơ hay mức độ cá nhân hóa khiến người dùng phải suy nghĩ lại về quyền riêng tư?

1. Dreambeans từ đặc quyền trả phí trở thành thử nghiệm miễn phí

Google đang mở rộng đáng kể phạm vi tiếp cận Dreambeans, ứng dụng AI thử nghiệm của Google Labs có khả năng tổng hợp dữ liệu từ những dịch vụ Google mà người dùng tự nguyện kết nối rồi tạo thành một bộ câu chuyện trực quan được cá nhân hóa mỗi ngày.

Khi Dreambeans được Google Labs công bố ngày 3/6/2026, chương trình ban đầu chỉ triển khai cho người dùng từ 18 tuổi tại Mỹ đủ điều kiện và đăng ký Google AI Ultra. Sau đó Google mở rộng sang AI Pro. Đến cuối tháng 8, 9to5Google cho biết Dreambeans đã bắt đầu cho phép tài khoản Google miễn phí tại Mỹ tham gia thử nghiệm, thay vì bắt buộc phải trả tiền cho AI Pro hoặc AI Ultra như các giai đoạn trước. 

Đây là thay đổi quan trọng bởi Dreambeans không phải chatbot AI thông thường. Google đang thử nghiệm một mô hình khác, nơi AI chủ động tìm thông tin có khả năng hữu ích cho người dùng thay vì chờ người dùng nhập câu hỏi.

2. Dreambeans thực sự làm gì

Dreambeans sử dụng công nghệ Personal Intelligence để kết nối những tín hiệu từ các ứng dụng Google mà người dùng cho phép truy cập. Những nguồn dữ liệu có thể bao gồm Gmail, Calendar, Google Photos, YouTube và lịch sử Google Search. 

Nguồn dữ liệu Dreambeans có thể khai thác ngữ cảnh
Gmail Xác nhận giao dịch, vé, chuyến đi, thông tin liên quan trong email
Google Calendar Lịch hẹn và những sự kiện sắp diễn ra
Google Photos Kỷ niệm, hình ảnh và ngữ cảnh trực quan
YouTube Những chủ đề và sở thích người dùng đang quan tâm
Google Search Những mối quan tâm mới thể hiện qua hoạt động tìm kiếm

Điểm đặc biệt nằm ở việc Dreambeans không chỉ tổng hợp dữ liệu thành một bản báo cáo khô cứng.

AI cố gắng kết nối các tín hiệu nằm rải rác giữa nhiều dịch vụ rồi chuyển chúng thành những câu chuyện và đề xuất có thể hành động.

Google từng đưa ra ví dụ một email Gmail xác nhận đồ ăn cho chó đã được giao có thể khiến Dreambeans đề xuất những mẹo huấn luyện liên quan. Nếu Calendar đồng thời cho thấy một người bạn sắp đến chơi, ứng dụng có thể đề xuất địa điểm phù hợp cho cả người dùng và thú cưng. 

Đó chính là tham vọng lớn hơn của sản phẩm. AI không còn chỉ trả lời câu hỏi mà bắt đầu dự đoán thông tin nào có thể hữu ích trước khi người dùng nghĩ đến việc hỏi.

3. Mỗi sáng AI có thể chuẩn bị một feed riêng dành cho bạn

Sau khi người dùng lựa chọn nguồn dữ liệu, Dreambeans có thể cần tới khoảng một ngày để xây dựng bộ câu chuyện đầu tiên. Những bộ nội dung mới sau đó được tạo hằng ngày. 

Google cố tình thiết kế Dreambeans khác mô hình cuộn nội dung vô tận của mạng xã hội.

Thay vì cố giữ người dùng lướt càng lâu càng tốt, Dreambeans tạo một tập hợp nội dung hữu hạn mỗi ngày, xoay quanh những thứ AI đánh giá là đáng chú ý với chính người đó. 

Ứng dụng có thể đề xuất địa điểm nên ghé, chủ đề đáng tìm hiểu, hoạt động nên thử hoặc sự kiện phù hợp với sở thích.

Một số story còn có hành động trực tiếp như xem vé, xem trailer hoặc mở nguồn thông tin liên quan.

4. Nano Banana 2 biến dữ liệu thành hình minh họa cá nhân

Một trong những chi tiết thú vị nhất là cách Dreambeans trình bày nội dung.

Google không muốn ứng dụng trở thành một danh sách chữ đơn thuần. Mỗi story được bổ sung hình ảnh do AI tạo.

Nếu nội dung liên quan đến chính người sử dụng hoặc những người trong cuộc sống của họ, Dreambeans có thể kết hợp Google Photos với Nano Banana 2 để cá nhân hóa hình minh họa thay vì chỉ sử dụng ảnh stock chung chung. 

Ví dụ Dreambeans nhận thấy người dùng có thể thích một chuyến hiking. Story không chỉ đưa ra địa điểm mà còn có thể tạo hình minh họa mang tính cá nhân, sau đó cung cấp thêm thông tin về tuyến đường, điểm dừng, trang phục hay thời gian phù hợp khi người dùng mở nội dung chi tiết. 

Đây là lý do Dreambeans giống một sự pha trộn giữa Google Discover, Google Now thế hệ mới và một trợ lý AI chủ động hơn là một chatbot.

5. Dreambeans khác Gemini và Google Discover ở đâu

Tiêu chí Dreambeans Gemini Google Discover
Hình thức chính Story AI cá nhân hóa Trợ lý AI hội thoại Feed nội dung
Chủ động tạo nội dung Cao Chủ yếu theo yêu cầu người dùng Cao
Gmail và Calendar làm ngữ cảnh Có nếu người dùng cho phép Có trong các tính năng hỗ trợ phù hợp Không phải trọng tâm
Google Photos Có thể dùng để cá nhân hóa Tùy tính năng Không phải trọng tâm
Search và YouTube Có thể dùng làm tín hiệu sở thích Có khả năng tích hợp tùy dịch vụ Dùng tín hiệu để đề xuất nội dung
Hình AI cho story Có Có khả năng tạo ảnh Không phải chức năng chính
Mục tiêu Chủ động tìm điều đáng quan tâm Trợ lý AI đa năng Khám phá nội dung

Sự khác biệt quan trọng nhất là tính chủ động.

Gemini thường bắt đầu từ yêu cầu của người dùng. Dreambeans được xây dựng với ý tưởng AI tự tổng hợp ngữ cảnh rồi chuẩn bị nội dung trước.

6. Càng hữu ích thì câu chuyện quyền riêng tư càng đáng chú ý

Dreambeans chỉ có thể trở nên thực sự cá nhân khi được cấp quyền tiếp cận đủ nhiều nguồn dữ liệu.

Đây đồng thời là lợi thế và vấn đề nhạy cảm nhất của mô hình này.

Google cho biết Dreambeans không hoạt động theo cơ chế tất cả hoặc không có gì. Người dùng có thể lựa chọn chính xác những ứng dụng muốn kết nối, thay đổi quyền trong phần cài đặt và xóa dữ liệu Dreambeans. Ứng dụng cần ít nhất một nguồn dữ liệu được kết nối mới hoạt động. 

Google cũng cảnh báo đây vẫn là công nghệ thử nghiệm và Dreambeans có thể hiểu sai thông tin. Người dùng có thể phản hồi khi một story không chính xác hoặc không phù hợp, sau đó hệ thống sử dụng phản hồi để điều chỉnh các đợt nội dung tiếp theo. 

Điều đó tạo ra một sự đánh đổi rất rõ ràng.

Cấp ít dữ liệu hơn đồng nghĩa kiểm soát quyền riêng tư chặt hơn nhưng AI có ít ngữ cảnh.

Cấp nhiều dữ liệu hơn có thể giúp AI hiểu cuộc sống, lịch trình và sở thích tốt hơn, nhưng đồng thời khiến người dùng phải cân nhắc kỹ những quyền truy cập mình sẵn sàng trao cho một hệ thống AI.

7. Chưa phải cứ tải ứng dụng là người Việt Nam sử dụng đầy đủ được

Đây là điểm rất dễ gây hiểu nhầm từ thông tin Dreambeans được mở miễn phí.

Theo thông tin hiện tại trên trang Dreambeans của Google Labs, dịch vụ vẫn giới hạn phạm vi triển khai tại Mỹ, dành cho người đủ điều kiện từ 18 tuổi. Trang chính thức hiện mô tả quyền truy cập cho Google AI Pro và những người khác có thể tham gia danh sách chờ, trong khi báo cáo mới từ 9to5Google ghi nhận Google đang mở thử nghiệm cho tài khoản Google miễn phí tại Mỹ. 

Google Play hiện ghi nhận ứng dụng Dreambeans của Google Labs đã vượt 10.000 lượt tải và đạt mức đánh giá khoảng 4,8 sao, cho thấy sản phẩm đã bước ra khỏi phạm vi một bản demo AI nội bộ đơn thuần. 

Vì vậy, thông tin chính xác hơn không phải là Dreambeans đã miễn phí cho tất cả mọi người trên toàn thế giới, mà là Google đã bắt đầu gỡ rào cản thuê bao cho người dùng miễn phí đủ điều kiện tại Mỹ.

8. Một thử nghiệm nhỏ nhưng có thể hé lộ tương lai của trợ lý AI

Dreambeans đáng chú ý không chỉ vì miễn phí.

Thứ Google đang thử nghiệm là một mô hình AI có khả năng quan sát ngữ cảnh, kết nối dữ liệu và chủ động đưa ra thông tin, thay vì đợi câu lệnh.

Nếu cách tiếp cận này thành công, tương lai của trợ lý AI có thể không còn là mở ứng dụng rồi hỏi hôm nay mình cần làm gì.

AI có thể đã đọc lịch, phát hiện vé máy bay trong email, biết người dùng từng tìm kiếm một địa điểm, nhận ra sở thích qua YouTube và chuẩn bị sẵn một story trước khi người dùng thức dậy.

Và chính tại đây xuất hiện câu hỏi lớn nhất của Dreambeans.

Một trợ lý hiểu bạn đến mức không cần hỏi có thể cực kỳ tiện lợi. Nhưng khi AI phải hiểu rất nhiều về bạn mới đạt được mức tiện lợi ấy, người dùng sẽ sẵn sàng trao cho nó bao nhiêu dữ liệu cá nhân?

Trang chính thức Google Dreambeans⁠￼<br/><br/><img src="https://lh3.googleusercontent.com/d/1tt7tYJwocTsc4dLJ7EWg4YfVbr14cBWh" style="max-width:100%;" />]]></description>
</item>
<item>
<title>Sony Xperia 10 VIII lộ ảnh quảng bá trước ngày ra mắt, thiết kế gần như giữ nguy...</title>
<link>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/222738</link>
<guid>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/222738</guid>
<description><![CDATA[Sony Xperia 10 VIII lộ ảnh quảng bá trước ngày ra mắt, thiết kế gần như giữ nguyên

#Sony #Xperia10VIII #SonyXperia #Xperia #Smartphone #Snapdragon6Gen3 #Android #DienThoaiSony #CongNghe #TinCongNghe

Sony sắp tung Xperia 10 VIII nhưng nếu thiết kế lẫn vi xử lý đều gần như không đổi, liệu đây có phải một trong những màn nâng cấp bảo thủ nhất của dòng Xperia 10?

1. Ảnh quảng bá đầu tiên hé lộ Xperia 10 VIII

Hình ảnh quảng bá được cho là của Sony Xperia 10 VIII đã xuất hiện chỉ ít ngày trước sự kiện ra mắt mới của Sony. Hình ảnh cho thấy mặt lưng thiết bị và đáng chú ý nhất là việc Sony dường như không thực hiện một cuộc thay đổi lớn về ngôn ngữ thiết kế.

Xperia 10 VIII tiếp tục sử dụng cụm camera kép đặt trong đảo camera nằm ngang. Logo Sony vẫn xuất hiện nổi bật ở phần lưng, tạo nên diện mạo rất quen thuộc nếu đặt cạnh Xperia 10 VII.

Thay đổi dễ nhận thấy nhất nằm ở màu sắc. Phiên bản trắng thuần của thế hệ trước được thay bằng tông trắng có ánh xanh nhẹ, giúp thiết bị tạo cảm giác mới hơn dù cấu trúc tổng thể gần như được giữ nguyên.

2. Snapdragon 6 Gen 3 có thể tiếp tục được sử dụng

Thông tin đáng chú ý hơn đến từ một kết quả Geekbench gần đây. Dữ liệu này cho thấy Xperia 10 VIII có khả năng tiếp tục sử dụng Snapdragon 6 Gen 3 cùng RAM 8GB.

Nếu thông tin được xác nhận khi Sony công bố sản phẩm, Xperia 10 VIII sẽ không có bước nhảy đáng kể về nền tảng xử lý so với Xperia 10 VII.

Hạng mục Sony Xperia 10 VIII theo thông tin ban đầu Sony Xperia 10 VII
Vi xử lý Snapdragon 6 Gen 3 Snapdragon 6 Gen 3
RAM 8GB 8GB
Camera sau Chưa có thông tin chắc chắn Chính 50MP và siêu rộng 13MP
Camera trước Chưa rõ 8MP
Màn hình Chưa rõ 6,1 inch FHD+
Tỷ lệ màn hình Chưa rõ 19,5 trên 9
Pin Chưa rõ 5.000mAh
Khối lượng Chưa rõ 168g
Thiết kế camera Camera kép nằm ngang Camera kép nằm ngang

Điều này củng cố khả năng Xperia 10 VIII sẽ là một bản nâng cấp thiên về hoàn thiện trải nghiệm hơn là chạy đua thông số.

3. Camera vẫn là dấu hỏi lớn

Hiện chưa có thông tin đủ chắc chắn về hệ thống camera của Xperia 10 VIII. Xperia 10 VII trước đó được trang bị camera chính 50MP với cảm biến kích thước 1 trên 1,56 inch, đi kèm camera góc siêu rộng 13MP sử dụng cảm biến 1 trên 3,0 inch.

Camera selfie của Xperia 10 VII có độ phân giải 8MP. Nếu Sony tiếp tục giữ phần lớn cấu hình này, Xperia 10 VIII sẽ cần dựa nhiều hơn vào thuật toán xử lý ảnh và tối ưu phần mềm để tạo khác biệt.

Việc hình ảnh quảng bá cho thấy bố cục camera gần như không đổi cũng làm tăng khả năng Sony đang ưu tiên tính kế thừa thay vì thiết kế lại toàn bộ hệ thống nhiếp ảnh.

4. Kích thước nhỏ gọn vẫn có thể là lợi thế quan trọng

Một trong những điểm khác biệt của Xperia 10 VII là màn hình 6,1 inch với tỷ lệ 19,5 trên 9 và độ phân giải FHD+. Trong bối cảnh smartphone Android ngày càng lớn, kích thước này giúp Xperia 10 VII trở thành một lựa chọn tương đối nhỏ gọn.

Để tham khảo, Galaxy S26 tiêu chuẩn sử dụng màn hình khoảng 6,3 inch, trong khi Xperia 10 VII chỉ nặng 168g.

Nếu Xperia 10 VIII tiếp tục duy trì triết lý này, Sony có thể không cần cạnh tranh trực tiếp bằng màn hình khổng lồ hay pin dung lượng cực cao. Thay vào đó, hãng có thể tập trung vào nhóm người dùng muốn một smartphone nhẹ, dễ cầm và có kích thước vừa phải.

5. Pin 5.000mAh liệu có tiếp tục được giữ lại

Xperia 10 VII sở hữu pin 5.000mAh. Đây không còn là con số quá nổi bật khi thị trường smartphone năm 2026 đã xuất hiện ngày càng nhiều thiết bị sử dụng pin silicon carbon dung lượng lớn hơn.

Tuy nhiên, thời lượng sử dụng thực tế không chỉ phụ thuộc vào dung lượng pin. Snapdragon 6 Gen 3 thuộc nhóm chip hướng tới hiệu quả năng lượng, trong khi màn hình 6,1 inch cũng có thể giúp giảm mức tiêu thụ điện so với những smartphone màn hình lớn.

Hiện chưa có bằng chứng chắc chắn Xperia 10 VIII sẽ tiếp tục sử dụng pin 5.000mAh, vì vậy đây vẫn là một trong những thông số cần chờ Sony xác nhận.

6. Xperia 10 VIII có thể là bản nâng cấp theo hướng tinh chỉnh

Những thông tin hiện có đang tạo nên một bức tranh khá rõ về chiến lược của Sony. Xperia 10 VIII dường như không được phát triển theo hướng thay đổi mạnh thiết kế hoặc chạy đua cấu hình.

Nếu Snapdragon 6 Gen 3 và RAM 8GB thực sự được giữ nguyên, những yếu tố quyết định giá trị của Xperia 10 VIII sẽ nằm ở màn hình, camera, thời lượng pin, phần mềm, thời gian hỗ trợ cập nhật và đặc biệt là mức giá.

Sony vẫn còn cơ hội tạo khác biệt thông qua những nâng cấp chưa bị rò rỉ. Tuy nhiên, với thiết kế mặt lưng rất giống Xperia 10 VII và dấu hiệu sử dụng lại nền tảng Snapdragon 6 Gen 3, Xperia 10 VIII đang cho thấy một chiến lược rõ ràng hơn về tính kế thừa và hoàn thiện thay vì tạo ra cuộc cách mạng phần cứng.

Sự kiện sắp tới của Sony sẽ là thời điểm quyết định khi hãng công bố đầy đủ cấu hình, giá bán và thị trường phân phối. Khi đó mới có thể xác định Xperia 10 VIII là một bản nâng cấp hợp lý hay chỉ là Xperia 10 VII được tinh chỉnh cho một chu kỳ sản phẩm mới.<br/><br/><img src="https://lh3.googleusercontent.com/d/1q-af-9plI3_QujhsdVqz_Plh3m39rjHM" style="max-width:100%;" />]]></description>
</item>
<item>
<title>realme C100i 4G Ấn Độ chốt ngày 27 tháng 8, mức giá khoảng 4,09 triệu VND vẫn chưa được xác nhận #realmeC100i #realme #ĐiệnThoại4G #Smartphone #CôngNghệ #TinCôngNghệ #Flipkart #ẤnĐ</title>
<link>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/222727</link>
<guid>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/222727</guid>
<description><![CDATA[realme C100i 4G Ấn Độ chốt ngày 27 tháng 8, mức giá khoảng 4,09 triệu VND vẫn chưa được xác nhận #realmeC100i #realme #ĐiệnThoại4G #Smartphone #CôngNghệ #TinCôngNghệ #Flipkart #ẤnĐộ #Android16 #UnisocT7250 #Pin6500mAh
Nếu mức giá rò rỉ khoảng 4,09 triệu VND trở thành sự thật, một smartphone chỉ có 4G, bộ nhớ 64GB và sạc 15W trong năm 2026 liệu có còn đủ sức cạnh tranh chỉ nhờ màn hình 120Hz và viên pin lớn?

1. Những gì realme đã xác nhận về C100i tại Ấn Độ

realme C100i sẽ chính thức ra mắt tại thị trường Ấn Độ vào ngày 27 tháng 8 năm 2026 và bắt đầu được bán trên Flipkart trong cùng ngày. Poster quảng bá xuất hiện trên Flipkart xác nhận hai thông số quan trọng của phiên bản dành cho Ấn Độ gồm màn hình tần số quét 120Hz và pin 6.500mAh. realme cũng quảng bá lớp bảo vệ ArmorShell, thời hạn bảo hành 36 tháng và tuyên bố liên quan đến tuổi thọ pin 5 năm. Tại thời điểm hiện tại, realme chưa công bố giá bán chính thức cũng như toàn bộ cấu hình của phiên bản Ấn Độ. (Gadgets 360⁠￼)

Điểm này đặc biệt quan trọng bởi hình ảnh đang lan truyền trên mạng ghi giá 14.999 rupee cho phiên bản RAM 4GB và bộ nhớ 64GB, đồng thời liệt kê màn hình 6,75 inch HD+ 120Hz dạng giọt nước, chip Unisoc T7250, camera sau 8MP, camera trước 5MP và pin 6.500mAh. Những thông số này hiện xuất phát từ nguồn rò rỉ chứ chưa phải bảng cấu hình hoàn chỉnh do realme công bố cho thị trường Ấn Độ. (My Mobile India⁠￼)

Mức 14.999 rupee đang được chia sẻ tương đương khoảng 4,09 triệu VND theo tỷ giá tham khảo hiện tại. Tuy nhiên đây không phải giá bán chính thức và không nên được trình bày như mức giá đã được realme xác nhận. (Gadgets 360⁠￼)

2. Bảng phân loại thông tin đã xác nhận và thông tin chưa chính thức

Hạng mục Tình trạng thông tin tại Ấn Độ Nội dung
Ngày ra mắt Đã xác nhận 27 tháng 8 năm 2026 (Gadgets 360⁠￼)
Kênh bán Đã xác nhận Flipkart, mở bán cùng ngày ra mắt (Gadgets 360⁠￼)
Tần số quét Đã xác nhận 120Hz (Gadgets 360⁠￼)
Dung lượng pin Đã xác nhận 6.500mAh (Gadgets 360⁠￼)
Bảo vệ thân máy Đã xác nhận ArmorShell (Gadgets 360⁠￼)
Bảo hành Đã xác nhận 36 tháng (Gadgets 360⁠￼)
Kích thước màn hình Chưa chính thức Nguồn rò rỉ nêu 6,75 inch HD+ (My Mobile India⁠￼)
Chip xử lý Chưa chính thức Nguồn rò rỉ nêu Unisoc T7250 (My Mobile India⁠￼)
Camera sau Chưa chính thức Nguồn rò rỉ nêu 8MP (My Mobile India⁠￼)
Camera trước Chưa chính thức Nguồn rò rỉ nêu 5MP (My Mobile India⁠￼)
Công suất sạc Chưa chính thức Nguồn rò rỉ nêu 15W (My Mobile India⁠￼)
RAM và bộ nhớ Chưa chính thức Rò rỉ đề cập bản 4GB và 64GB (My Mobile India⁠￼)
Giá bán Chưa chính thức Rò rỉ nêu 14.999 rupee, khoảng 4,09 triệu VND (My Mobile India⁠￼)

3. Vì sao thông số C100i gây nhầm lẫn

realme C100i đã xuất hiện chính thức tại một số thị trường khác trước khi đến Ấn Độ. Trang sản phẩm chính thức của realme Việt Nam cho thấy C100i tại Việt Nam sử dụng màn hình LCD 6,8 inch HD+ 720 x 1570 pixel, tần số quét tối đa 120Hz, chip T7250, RAM 4GB, bộ nhớ 64GB hoặc 128GB, camera sau 8MP, camera trước 5MP và đặc biệt là pin 7.000mAh với sạc tối đa 15W. Máy chạy realme UI dựa trên Android 16 và không hỗ trợ 5G. (Realme⁠￼)

Trong khi đó, poster dành cho Ấn Độ xác nhận pin chỉ 6.500mAh. Điều này cho thấy không thể lấy nguyên bảng cấu hình C100i đang bán tại Việt Nam hoặc thị trường quốc tế rồi mặc định áp dụng cho phiên bản Ấn Độ. Ít nhất dung lượng pin đã khác nhau và realme vẫn chưa công bố bảng thông số hoàn chỉnh của máy tại Ấn Độ. (Gadgets 360⁠￼)

Sự khác biệt theo từng thị trường cũng giải thích vì sao những bài đăng trên mạng có thể cùng nói về realme C100i nhưng lại đưa ra các con số 6.500mAh và 7.000mAh. Với tin tức trước thời điểm ra mắt, cần tách rõ dữ liệu được nhà sản xuất xác nhận khỏi thông tin từ hộp máy rò rỉ hoặc tài khoản mạng xã hội.

4. C100i có thực sự chỉ là realme P4 Lite đổi tên hay không

Bình luận cho rằng C100i chỉ là một phiên bản realme P4 Lite được đổi tên hiện chưa phù hợp nếu đối chiếu với cấu hình chính thức của realme P4 Lite tại Ấn Độ.

Theo realme India, realme P4 Lite 4G sử dụng Unisoc T7250 nhưng chỉ có màn hình 6,74 inch HD+ 90Hz, pin 6.300mAh, camera sau 13MP, camera trước 5MP và chạy realme UI dựa trên Android 15. Máy đạt IP54. (Realme⁠￼)

Trong khi đó, C100i dành cho Ấn Độ đã được xác nhận có màn hình 120Hz và pin 6.500mAh. Chỉ riêng hai thông số này đã khác P4 Lite 4G đang được realme India công bố chính thức. Vì vậy chưa có cơ sở đáng tin cậy để khẳng định C100i Ấn Độ đơn thuần là P4 Lite 4G đổi tên. (Gadgets 360⁠￼)

Thông số realme C100i Ấn Độ realme P4 Lite 4G Ấn Độ
Mạng di động C100i được định vị là mẫu 4G theo các thông tin hiện có 4G (Realme⁠￼)
Chip Chưa được realme India công bố đầy đủ Unisoc T7250 (Realme⁠￼)
Màn hình 120Hz đã xác nhận (Gadgets 360⁠￼) 6,74 inch HD+ 90Hz (Realme⁠￼)
Pin 6.500mAh đã xác nhận (Gadgets 360⁠￼) 6.300mAh (Realme⁠￼)
Camera sau Chưa được xác nhận chính thức 13MP (Realme⁠￼)
Hệ điều hành Chưa được xác nhận chính thức realme UI trên Android 15 (Realme⁠￼)
Kháng bụi nước Chưa được xác nhận đầy đủ IP54 (Realme⁠￼)

5. Ý nghĩa của C100i trong phân khúc phổ thông

Các dữ liệu đã xác nhận cho thấy realme đang ưu tiên ba yếu tố cho C100i tại Ấn Độ gồm màn hình 120Hz, pin dung lượng lớn và độ bền. Đây là cách định vị phù hợp với một thiết bị phổ thông tập trung vào thời lượng sử dụng và trải nghiệm cuộn màn hình mượt hơn thay vì chạy đua về camera hoặc hiệu năng cao cấp. (Gadgets 360⁠￼)

Tuy nhiên, nếu các thông tin rò rỉ về 4GB RAM, 64GB bộ nhớ, Unisoc T7250 và sạc 15W được xác nhận khi máy ra mắt, tranh luận lớn nhất nhiều khả năng sẽ nằm ở tương quan giữa cấu hình và giá bán. Mức 14.999 rupee đang lan truyền chưa được realme xác nhận, vì vậy mọi đánh giá về khả năng cạnh tranh theo giá ở thời điểm này chỉ có thể xem là phân tích dựa trên thông tin chưa chính thức. (My Mobile India⁠￼)

Điểm chắc chắn nhất trước ngày 27 tháng 8 năm 2026 là realme C100i tại Ấn Độ có màn hình 120Hz, pin 6.500mAh, ArmorShell, bảo hành 36 tháng và được bán qua Flipkart. Còn mức giá khoảng 4,09 triệu VND, màn hình 6,75 inch, chip T7250, camera 8MP cùng cấu hình 4GB và 64GB vẫn cần chờ realme công bố chính thức trước khi có thể coi là thông số cuối cùng. (Gadgets 360⁠￼)<br/><br/><img src="https://lh3.googleusercontent.com/d/1_6xu1KNPLGlXEwUwnD4sxyHxBR_pXlfC" style="max-width:100%;" />]]></description>
</item>
<item>
<title>Hướng dẫn chi tiết kết nối Apple AirPods Pro 3 với điện thoại Android #AirPodsPro3 #Android #Apple #Bluetooth #TaiNgheKhongDay #AirPods #SamsungGalaxy #GooglePixel #Xiaomi #HyperOS</title>
<link>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/222716</link>
<guid>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/222716</guid>
<description><![CDATA[Hướng dẫn chi tiết kết nối Apple AirPods Pro 3 với điện thoại Android #AirPodsPro3 #Android #Apple #Bluetooth #TaiNgheKhongDay #AirPods #SamsungGalaxy #GooglePixel #Xiaomi #HyperOS #OneUI #CongNghe<br>
Liệu lợi thế hệ sinh thái Apple còn là rào cản lớn khi AirPods Pro 3 vẫn có thể ghép nối trực tiếp với điện thoại Android chỉ bằng Bluetooth và không cần iPhone?<br>
<br>
AirPods Pro 3 có thể sử dụng với điện thoại Android như một tai nghe Bluetooth thông thường. Apple xác nhận người dùng thiết bị không phải của Apple có thể kết nối AirPods để nghe âm thanh và đàm thoại. Tuy nhiên, Siri không sử dụng được theo cách tích hợp như trên thiết bị Apple và một số chức năng phụ thuộc vào hệ sinh thái Apple sẽ không có trải nghiệm đầy đủ trên Android.<br>
<br>
1. Lưu ý quan trọng về thao tác đưa AirPods Pro 3 vào chế độ ghép nối<br>
<br>
Có một chi tiết cần đính chính trong hướng dẫn được chia sẻ từ video bên thứ ba. Với AirPods Pro 3, hướng dẫn chính thức hiện tại của Apple yêu cầu mở hộp sạc khi hai tai nghe vẫn nằm bên trong rồi chạm hai lần vào mặt trước hộp sạc cho đến khi đèn trạng thái nhấp nháy màu trắng.<br>
<br>
Không phải chạm ba lần vào đèn màu xanh lá cây để bắt đầu ghép nối.<br>
<br>
AirPods Pro 3 sử dụng cơ chế chạm ở mặt trước hộp sạc tương tự AirPods 4. Đây cũng là điểm khác biệt đáng chú ý so với AirPods Pro thế hệ 1 và AirPods Pro 2, vốn sử dụng nút thiết lập ở phía sau hộp sạc.<br>
<br>
2. Chuẩn bị trước khi kết nối<br>
<br>
Đặt cả hai tai nghe AirPods Pro 3 vào đúng vị trí trong hộp sạc.<br>
<br>
Đảm bảo AirPods và hộp sạc còn pin.<br>
<br>
Bật Bluetooth trên điện thoại Android.<br>
<br>
Để điện thoại và hộp AirPods Pro 3 gần nhau nhằm giúp quá trình phát hiện thiết bị diễn ra ổn định.<br>
<br>
Không cần cài đặt ứng dụng của Apple để thực hiện quá trình ghép nối Bluetooth cơ bản.<br>
<br>
3. Bật Bluetooth trên điện thoại Android<br>
<br>
Tên các mục cài đặt có thể khác nhau tùy hãng điện thoại.<br>
<br>
Với Samsung Galaxy thường có thể vào<br>
<br>
Cài đặt → Kết nối → Bluetooth<br>
<br>
Với Google Pixel và nhiều điện thoại Android thuần thường có thể vào<br>
<br>
Cài đặt → Thiết bị đã kết nối → Ghép nối thiết bị mới<br>
<br>
Một số điện thoại Xiaomi, Redmi, POCO, OPPO, OnePlus, realme, vivo và Honor có thể đặt Bluetooth trực tiếp trong màn hình Cài đặt.<br>
<br>
Điểm quan trọng là Bluetooth phải được bật và điện thoại phải ở màn hình tìm kiếm thiết bị Bluetooth mới.<br>
<br>
Apple cũng hướng dẫn người dùng Android vào phần cài đặt Bluetooth và bật Bluetooth trước khi thực hiện ghép nối.<br>
<br>
4. Mở hộp AirPods Pro 3<br>
<br>
Giữ cả hai tai nghe trong hộp.<br>
<br>
Mở nắp hộp sạc.<br>
<br>
Không lấy AirPods ra khỏi hộp ở bước này.<br>
<br>
Đặt hộp sạc gần điện thoại Android.<br>
<br>
5. Kích hoạt chế độ ghép nối của AirPods Pro 3<br>
<br>
Khi nắp hộp vẫn đang mở, chạm nhanh hai lần vào khu vực mặt trước hộp sạc.<br>
<br>
Quan sát đèn trạng thái.<br>
<br>
Khi đèn nhấp nháy màu trắng, AirPods Pro 3 đã chuyển sang trạng thái có thể được thiết bị Bluetooth khác phát hiện.<br>
<br>
Đây là dấu hiệu quan trọng nhất để xác định AirPods đang thực sự ở chế độ ghép nối. Hướng dẫn chính thức của Apple áp dụng thao tác chạm hai lần ở mặt trước cho cả AirPods 4 và AirPods Pro 3.<br>
<br>
6. Tìm AirPods Pro 3 trên điện thoại Android<br>
<br>
Quay lại danh sách thiết bị Bluetooth khả dụng trên điện thoại.<br>
<br>
Chờ vài giây để Android quét các thiết bị gần đó.<br>
<br>
Tên AirPods sẽ xuất hiện trong danh sách thiết bị khả dụng.<br>
<br>
Tên thực tế có thể phụ thuộc vào tên đã được đặt cho tai nghe trước đó.<br>
<br>
Chọn AirPods trong danh sách.<br>
<br>
7. Xác nhận ghép nối<br>
<br>
Android có thể hiển thị cửa sổ yêu cầu xác nhận kết nối Bluetooth.<br>
<br>
Chọn Ghép nối hoặc Pair.<br>
<br>
Nếu điện thoại yêu cầu cấp quyền liên quan đến cuộc gọi hoặc danh bạ, người dùng có thể quyết định cấp quyền dựa trên nhu cầu sử dụng.<br>
<br>
Sau khi quá trình hoàn tất, AirPods sẽ xuất hiện trong danh sách thiết bị Bluetooth đã kết nối.<br>
<br>
Theo Apple, sau khi tên AirPods xuất hiện trong danh sách thiết bị Bluetooth, người dùng chỉ cần chọn AirPods để hoàn tất quá trình ghép nối.<br>
<br>
8. Kiểm tra kết nối sau khi ghép nối<br>
<br>
Đeo hai tai nghe.<br>
<br>
Mở YouTube, Spotify, YouTube Music hoặc một ứng dụng phát âm thanh trên Android.<br>
<br>
Phát một đoạn nhạc để kiểm tra âm thanh.<br>
<br>
Thực hiện một cuộc gọi thử nếu cần kiểm tra microphone.<br>
<br>
Apple xác nhận khi sử dụng với thiết bị không phải Apple, AirPods có thể hoạt động như tai nghe Bluetooth để nghe và nói.<br>
<br>
9. Các thao tác điều khiển trực tiếp trên AirPods Pro 3<br>
<br>
Apple trang bị Touch control trên thân AirPods Pro 3.<br>
<br>
Nhấn một lần vào thân tai nghe để phát hoặc tạm dừng âm thanh.<br>
<br>
Nhấn hai lần để chuyển sang bài tiếp theo.<br>
<br>
Nhấn ba lần để quay lại bài trước.<br>
<br>
Vuốt nhẹ lên hoặc xuống trên thân tai nghe để điều chỉnh âm lượng.<br>
<br>
Khi có cuộc gọi đến, nhấn thân tai nghe để trả lời.<br>
<br>
AirPods Pro 3 cũng hỗ trợ thao tác nhấn giữ thân tai nghe để chuyển đổi các chế độ nghe đã được cấu hình.<br>
<br>
10. Chống ồn chủ động và Transparency<br>
<br>
AirPods Pro 3 hỗ trợ Active Noise Cancellation, Transparency và Adaptive Audio.<br>
<br>
Apple hướng dẫn người dùng có thể nhấn giữ thân AirPods để chuyển giữa các chế độ nghe tương ứng. AirPods Pro 3 cũng có chế độ Transparency được Apple tối ưu riêng cho thế hệ này.<br>
<br>
Tuy nhiên, cần phân biệt giữa khả năng xử lý ngay trên tai nghe và các chức năng cấu hình sâu thông qua hệ điều hành của Apple. Những tùy chỉnh yêu cầu giao diện cài đặt AirPods trên iPhone, iPad hoặc Mac sẽ không có giao diện quản lý tương đương được Apple cung cấp trực tiếp trong Android.<br>
<br>
11. Những gì Apple xác nhận khi sử dụng với Android<br>
<br>
Chức năng Trạng thái<br>
Kết nối Bluetooth Có<br>
Nghe nhạc và âm thanh Có<br>
Sử dụng microphone để nói Có<br>
Ghép nối trực tiếp không cần iPhone Có<br>
Điều khiển phát và tạm dừng trên thân tai nghe AirPods Pro 3 có hỗ trợ<br>
Chuyển bài bằng thân tai nghe AirPods Pro 3 có hỗ trợ<br>
Vuốt điều chỉnh âm lượng AirPods Pro 3 có hỗ trợ<br>
Siri Không sử dụng như trên thiết bị Apple<br>
Giao diện thiết lập AirPods tích hợp trong Android Không có trải nghiệm tương đương iPhone hoặc iPad<br>
<br>
Các khả năng Bluetooth với thiết bị không phải Apple và giới hạn Siri được Apple nêu trực tiếp trong AirPods User Guide.<br>
<br>
12. Bảng tóm tắt quá trình kết nối AirPods Pro 3 với Android<br>
<br>
Bước Thao tác Dấu hiệu cần kiểm tra<br>
1 Cho hai AirPods vào hộp Hai tai nghe nằm đúng vị trí<br>
2 Mở nắp hộp Giữ nắp mở<br>
3 Bật Bluetooth trên Android Điện thoại bắt đầu tìm thiết bị<br>
4 Đặt hộp gần điện thoại Khoảng cách gần<br>
5 Chạm hai lần mặt trước hộp Đèn bắt đầu nhấp nháy trắng<br>
6 Mở danh sách thiết bị Bluetooth Tên AirPods xuất hiện<br>
7 Chọn AirPods Android yêu cầu ghép nối<br>
8 Xác nhận Pair hoặc Ghép nối AirPods chuyển sang trạng thái đã kết nối<br>
9 Phát nhạc hoặc thực hiện cuộc gọi Âm thanh được truyền qua AirPods<br>
<br>
13. Nếu Android không tìm thấy AirPods Pro 3<br>
<br>
Trước tiên hãy kiểm tra đèn trên hộp AirPods.<br>
<br>
Nếu đèn không nhấp nháy trắng, AirPods chưa ở chế độ ghép nối. Mở nắp hộp và chạm hai lần vào mặt trước hộp một lần nữa.<br>
<br>
Tắt Bluetooth trên Android rồi bật lại.<br>
<br>
Đưa hộp AirPods đến gần điện thoại hơn.<br>
<br>
Kiểm tra mức pin của hộp và tai nghe.<br>
<br>
Nếu AirPods đang kết nối với một thiết bị gần đó, có thể tạm thời tắt Bluetooth trên thiết bị đó rồi thử ghép nối lại với Android.<br>
<br>
Nếu AirPods gặp lỗi kết nối kéo dài, Apple có quy trình đặt lại riêng cho AirPods Pro 3. Quy trình reset không giống thao tác ghép nối thông thường nên không nên thực hiện việc chạm nhiều lần vào hộp nếu mục tiêu chỉ là kết nối Bluetooth.<br>
<br>
14. Điểm khác biệt quan trọng giữa AirPods Pro 3 và AirPods Pro 2<br>
<br>
Nội dung AirPods Pro 3 AirPods Pro 2<br>
Đưa vào chế độ ghép nối Chạm hai lần mặt trước hộp Giữ nút thiết lập phía sau<br>
Dấu hiệu ghép nối Đèn trắng nhấp nháy Đèn trắng nhấp nháy<br>
Kết nối Android Bluetooth Bluetooth<br>
Nghe và đàm thoại trên thiết bị không phải Apple Có Có<br>
Siri trên Android Không Không<br>
<br>
Apple xác nhận rõ sự khác biệt về thao tác ghép nối giữa AirPods Pro 3 và các thế hệ AirPods Pro trước.<br>
<br>
15. Ý nghĩa đối với người dùng Android<br>
<br>
AirPods Pro 3 không bị giới hạn hoàn toàn trong hệ sinh thái iPhone. Về kết nối cơ bản, sản phẩm vẫn tuân theo chuẩn Bluetooth và Apple chính thức hỗ trợ việc ghép nối với điện thoại Android cũng như các thiết bị không phải Apple.<br>
<br>
Sự khác biệt nằm ở lớp phần mềm. Người dùng Android vẫn có thể sử dụng AirPods như tai nghe không dây để nghe và đàm thoại, trong khi những chức năng gắn chặt với Siri hoặc giao diện quản lý AirPods của iOS, iPadOS và macOS sẽ không có trải nghiệm tương đương.<br>
<br>
Vì vậy, với người dùng Android, bước quan trọng cần nhớ trên AirPods Pro 3 chỉ là mở hộp, giữ tai nghe bên trong, chạm hai lần vào mặt trước hộp cho tới khi đèn trắng nhấp nháy, sau đó chọn AirPods trong danh sách Bluetooth của điện thoại. Đây là quy trình đang được Apple hướng dẫn chính thức.<br>
<br>
<img src="https://lh3.googleusercontent.com/d/1yB7SNLcLH0ILQ6gqBwdM68TrWkeqTKXM" /><br/><br/><span style="font-size:12px; color: gray;">(Feed generated with <a href="https://fetchrss.com/feedLink?w=69b9963249ce911c7904e303" target="_blank">FetchRSS</a>)</span>]]></description>
</item>
<item>
<title>OnePlus 16 rò rỉ cấu hình camera với cảm biến chính 200MP, tele tiềm vọng Sony 50MP và selfie 50MP #OnePlus16 #OnePlus #Camera200MP #CameraPhone #Sony #Periscope #Smartphone #Andro</title>
<link>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/222667</link>
<guid>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/222667</guid>
<description><![CDATA[OnePlus 16 rò rỉ cấu hình camera với cảm biến chính 200MP, tele tiềm vọng Sony 50MP và selfie 50MP #OnePlus16 #OnePlus #Camera200MP #CameraPhone #Sony #Periscope #Smartphone #Android #CongNghe #TinCongNghe #Flagship #DigitalChatStation

Nếu cấu hình rò rỉ này trở thành sản phẩm thương mại, OnePlus 16 có thực sự đủ sức lấy lại vị thế flagship camera hay 200MP vẫn chủ yếu là cuộc đua thông số?

1. Cấu hình camera OnePlus 16 mới nhất vẫn là thông tin chưa chính thức

Thông tin đang được nhiều trang công nghệ dẫn lại có nguồn ban đầu từ Digital Chat Station trên Weibo. Theo nội dung được Android Authority, Gizmochina và Notebookcheck thuật lại, cấu hình được cho là phiên bản gần hoàn thiện của OnePlus 16 gồm camera chính 200MP, camera tele tiềm vọng 50MP, camera góc siêu rộng 50MP và camera trước 50MP. Tuy nhiên, OnePlus chưa xác nhận OnePlus 16, chưa công bố cấu hình camera chính thức và cũng chưa xác nhận thời điểm ra mắt. Vì vậy, toàn bộ thông số liên quan OnePlus 16 trong bài này phải được xem là thông tin rò rỉ. 

Theo nguồn rò rỉ, camera chính có độ phân giải 200MP với kích thước cảm biến khoảng 1/1,4 inch. Camera tele sử dụng thiết kế tiềm vọng, độ phân giải 50MP, cảm biến Sony kích thước khoảng 1/1,95 inch và mức zoom quang học khoảng 3x. Camera góc siêu rộng được cho là cảm biến 50MP mới, trong khi camera trước có độ phân giải 50MP và hỗ trợ lấy nét tự động. 

Hạng mục OnePlus 16 theo rò rỉ OnePlus 15 chính thức
Camera chính 200MP, cảm biến khoảng 1/1,4 inch 50MP, OIS
Tele 50MP, Sony khoảng 1/1,95 inch, tiềm vọng 3x 50MP, tiềm vọng 3,5x, OIS
Góc siêu rộng 50MP 50MP, góc nhìn 112 độ
Camera trước 50MP, autofocus 32MP, autofocus
Trạng thái thông tin Chưa được OnePlus xác nhận Thông số chính thức

Thông số OnePlus 15 trong bảng được OnePlus công bố trên trang sản phẩm chính thức. 

2. Thay đổi đáng chú ý nhất nằm ở camera chính 200MP

Nếu thông tin được xác nhận, bước nhảy từ camera chính 50MP trên OnePlus 15 lên cảm biến 200MP kích thước khoảng 1/1,4 inch trên OnePlus 16 sẽ là thay đổi phần cứng đáng kể nhất của hệ thống camera. OnePlus 15 hiện sử dụng ba camera sau đều có độ phân giải 50MP, gồm camera chính, góc siêu rộng và tele tiềm vọng 3,5x. 

Tuy nhiên, độ phân giải 200MP không đồng nghĩa tự động với chất lượng ảnh cao hơn. Chất lượng thực tế còn phụ thuộc kích thước điểm ảnh sau khi gộp pixel, ống kính, khả năng chống rung, xử lý HDR, thuật toán giảm nhiễu và pipeline xử lý hình ảnh. Vì vậy, ở thời điểm hiện tại chỉ có thể xác định đây là một thay đổi đáng kể về cấu hình được đồn đoán, chưa thể kết luận OnePlus 16 chụp tốt hơn OnePlus 15.

3. Tele 50MP 3x cho thấy OnePlus có thể thay đổi chiến lược zoom

Điểm đáng chú ý khác là thông tin mới nói đến camera tele tiềm vọng 50MP khoảng 3x, thay vì những rò rỉ trước đó từng đề cập camera tele 200MP. Android Authority ghi nhận các thông tin trước đây về OnePlus 16 từng mâu thuẫn nhau, trong đó có nguồn cho rằng máy sử dụng camera chính 50MP kết hợp tele 200MP. 

Sự thay đổi giữa các bản rò rỉ cho thấy cấu hình camera của thiết bị có thể đã trải qua nhiều nguyên mẫu thử nghiệm hoặc thông tin ban đầu chưa chính xác. Bởi vậy, việc gọi cấu hình mới là cấu hình cuối cùng vẫn chỉ phản ánh tuyên bố của nguồn rò rỉ, không phải xác nhận từ OnePlus.

So với OnePlus 15 có tele tiềm vọng 50MP zoom quang 3,5x, cấu hình rò rỉ của OnePlus 16 lại nghiêng về khoảng tiêu cự 3x. Điều này không thể được xem đơn giản là nâng cấp hay hạ cấp trước khi biết tiêu cự tương đương, khẩu độ, hệ thống chống rung, loại cảm biến cụ thể và thuật toán xử lý mà OnePlus sử dụng. 

4. Camera selfie 50MP autofocus cũng là nâng cấp đáng chú ý trên giấy

OnePlus 15 chính thức sử dụng camera trước 32MP với cảm biến RGBW và hỗ trợ autofocus. Nếu OnePlus 16 thực sự chuyển sang camera trước 50MP autofocus như nguồn rò rỉ mô tả, độ phân giải sẽ tăng đáng kể nhưng vẫn chưa có thông tin xác nhận về kích thước cảm biến, khẩu độ hay khả năng quay video. 

Autofocus trên camera trước có ý nghĩa thực tế hơn một con số megapixel đơn thuần vì nó cho phép máy điều chỉnh tiêu điểm khi khoảng cách giữa người dùng và điện thoại thay đổi. Tuy nhiên, OnePlus 15 vốn đã có autofocus ở camera trước nên yếu tố cần chờ kiểm chứng trên OnePlus 16 chủ yếu là chất lượng cảm biến và xử lý hình ảnh.

5. Hình ảnh OnePlus 16 đang lan truyền cũng cần thận trọng

Hình ảnh trong bài đăng mạng xã hội hiện không đủ căn cứ để xem là thiết kế chính thức của OnePlus 16. Một số bài báo về rò rỉ OnePlus 16 cũng sử dụng hình ảnh OnePlus 15 hoặc hình minh họa nhằm mô tả nội dung camera. Tbreak thậm chí ghi rõ hình OnePlus 15 chính thức được sử dụng làm hình minh họa cho bài về OnePlus 16. 

Do đó, không nên dựa vào cụm camera hay màu sắc trong hình đang lan truyền để kết luận thiết kế thương mại cuối cùng của OnePlus 16.

6. Điều có thể xác nhận ở thời điểm hiện tại

Có thể xác nhận OnePlus 15 chính thức sở hữu hệ thống ba camera sau 50MP, tele tiềm vọng zoom quang học 3,5x và camera trước 32MP autofocus. 

Chưa thể xác nhận OnePlus 16 sử dụng camera chính 200MP, tele Sony 50MP 3x, góc siêu rộng 50MP hay selfie 50MP. Các thông số này hiện xuất phát từ Digital Chat Station và được nhiều trang công nghệ độc lập dẫn lại, nhưng chưa phải tài liệu kỹ thuật hay thông báo chính thức từ OnePlus. 

Nếu cấu hình rò rỉ trở thành sản phẩm cuối cùng, trọng tâm của OnePlus 16 nhiều khả năng sẽ chuyển mạnh sang camera chính độ phân giải cao trong khi vẫn duy trì hệ thống ba tiêu cự quen thuộc. Nhưng cho tới khi OnePlus công bố sản phẩm, câu chuyện 200MP vẫn nên được xem là một tín hiệu đáng chú ý của quá trình phát triển, chưa phải thông số chính thức của chiếc flagship thế hệ mới.<br/><br/><img src="https://lh3.googleusercontent.com/d/1b-R7S1VngCZY0Wq4wUFFFjPTt-yTR2ha" style="max-width:100%;" />]]></description>
</item>
<item>
<title>Apple mở Trung tâm Giáo dục tại Đại học Bách khoa Hà Nội, tăng đầu tư vào nhân lực chuỗi cung ứng Việt Nam #Apple #AppleVietnam #DaiHocBachKhoaHaNoi #HUST #AppleEducationHub #Chuoi</title>
<link>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/222588</link>
<guid>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/222588</guid>
<description><![CDATA[Apple mở Trung tâm Giáo dục tại Đại học Bách khoa Hà Nội, tăng đầu tư vào nhân lực chuỗi cung ứng Việt Nam #Apple #AppleVietnam #DaiHocBachKhoaHaNoi #HUST #AppleEducationHub #ChuoiCungUng #SanXuatThongMinh #Robotics #TuDongHoa #Swift #CongNghe #NhanLucCongNghe #SanXuatCongNgheCao #VietNam

Việc Apple đưa mô hình đào tạo chuyên sâu về sản xuất thông minh, robotics và tự động hóa tới Hà Nội có phải tín hiệu Việt Nam đang được nâng từ một cứ điểm sản xuất thành mắt xích nhân lực công nghệ quan trọng hơn trong chuỗi cung ứng toàn cầu của hãng?

1. Apple và Đại học Bách khoa Hà Nội chính thức đưa trung tâm vào hoạt động

Ngày 27/8/2026, Trung tâm Giáo dục Apple được chính thức ra mắt tại tầng 1, tòa nhà B1 của Đại học Bách khoa Hà Nội. Trung tâm được vận hành thông qua hợp tác giữa Apple và Đại học Bách khoa Hà Nội, hướng trước hết tới nhân sự đang làm việc trong chuỗi cung ứng của Apple tại Việt Nam. 

Thông tin chính thức của Apple cho biết đây là mô hình Trung tâm Giáo dục Apple đầu tiên được triển khai tại Việt Nam. Các chương trình kỹ thuật tập trung vào kiến thức nền tảng về sản xuất thông minh, robotics và công nghệ tự động hóa, kết hợp học trực tuyến với đào tạo thực hành. Ngoài kỹ thuật, người học còn được tiếp cận chương trình phát triển kỹ năng lãnh đạo và đào tạo trưởng chuyền sản xuất. 

Điểm cần làm rõ là thông báo ngày 27/8/2026 nói về đào tạo nhân lực của các nhà cung cấp Apple. Đây không phải thông báo Apple xây dựng một nhà máy mới của riêng hãng tại Việt Nam.

2. Các khóa mở rộng bắt đầu từ mùa thu 2026, nhưng lớp học đầu tiên đã diễn ra ngay ngày khai trương

Theo Apple, các khóa học mới trong khuôn khổ Trung tâm Giáo dục sẽ bắt đầu được triển khai từ mùa thu 2026. Tuy nhiên, Đại học Bách khoa Hà Nội cho biết ngay trong ngày khai trương 27/8/2026, trung tâm đã tổ chức lớp đầu tiên về phát triển ứng dụng bằng Swift với chương trình Everyone Can Create – Empower Ideas Through Swift Tools. 

Hai thông tin này không mâu thuẫn. Lớp Swift đánh dấu hoạt động đầu tiên tại trung tâm, trong khi chương trình đào tạo mở rộng dành cho nhân sự chuỗi cung ứng sẽ được triển khai theo lộ trình từ mùa thu 2026.

3. Nội dung đào tạo bám sát xu hướng tự động hóa nhà máy

Hạng mục Nội dung được Apple xác nhận
Sản xuất thông minh Kiến thức nền tảng phục vụ môi trường sản xuất hiện đại
Robotics Vận hành, lập trình và bảo trì robot
Tự động hóa Công nghệ tự động hóa trong dây chuyền sản xuất
Swift Phát triển kỹ năng lập trình
Quản lý Kỹ năng lãnh đạo và đào tạo trưởng chuyền
Hình thức Trực tuyến, trực tiếp và thực hành

Apple cho biết một chương trình robotics mới đã được triển khai tại 5 nhà máy, tập trung vào vận hành, lập trình và bảo trì robot, đồng thời hướng tới xây dựng đội ngũ giảng viên nội bộ trong tương lai. Bộ chương trình phát triển mở rộng từ Trung tâm Giáo dục Apple dự kiến được triển khai tại hơn 30 cơ sở nhà cung cấp trên toàn Việt Nam. 

Điều này cho thấy trọng tâm không chỉ nằm ở đào tạo một nhóm kỹ sư tại Hà Nội. Apple đang hướng tới việc đưa kỹ năng mới trực tiếp vào mạng lưới sản xuất đang vận hành.

4. Apple muốn tiếp cận hàng nghìn lao động trong chuỗi cung ứng

Bà Sarah Chandler, Phó Chủ tịch phụ trách Đổi mới Chuỗi cung ứng và Môi trường của Apple, cho biết việc mở rộng đào tạo tại Việt Nam nhằm mang lại cho hàng nghìn công nhân cơ hội tiếp cận những kỹ năng quan trọng và các hướng phát triển nghề nghiệp mới. 

Apple và các đối tác hiện đã cung cấp gần 20 chương trình giáo dục cho nhân viên nhà cung cấp tại Việt Nam. Vì vậy, trung tâm tại Đại học Bách khoa Hà Nội không phải điểm khởi đầu hoàn toàn mới của hoạt động đào tạo, mà là bước mở rộng quy mô và bổ sung một cơ sở đào tạo tập trung. 

5. Khoản đầu tư nằm trong quỹ toàn cầu khoảng 1,30 nghìn tỷ đồng

Chương trình mới là một phần của Quỹ Phát triển Nhân viên Nhà cung cấp toàn cầu của Apple trị giá 50 triệu USD. Quy đổi theo tỷ giá USD/VND ngày 27/8/2026, quy mô này tương đương khoảng 1,30 nghìn tỷ đồng.

Quỹ được Apple triển khai từ năm 2022. Theo số liệu hãng công bố đến ngày 27/8/2026, hơn 9 triệu buổi giáo dục và đào tạo đã được thực hiện bằng nguồn lực của quỹ. Ngoài ra, hơn 108.000 nhân viên nhà cung cấp đã tham gia các chương trình lập trình Swift của Apple kể từ năm 2017. 

Đây là quỹ toàn cầu, không phải toàn bộ 50 triệu USD được đầu tư riêng vào trung tâm tại Hà Nội. Apple chưa công bố giá trị đầu tư riêng dành cho cơ sở này, vì vậy không nên hiểu 1,30 nghìn tỷ đồng là chi phí xây dựng Trung tâm Giáo dục Apple tại Việt Nam.

6. Việt Nam trở thành địa điểm đặc biệt trong mạng lưới đào tạo của Apple

Theo VnExpress, mô hình tại Hà Nội là trung tâm đầu tiên dạng này của Apple tại Đông Nam Á và là một trong bốn trung tâm trên thế giới, cùng các cơ sở tại Mỹ, Trung Quốc và Ấn Độ. 

Ở cấp độ chính thức, Apple xác nhận Việt Nam là một phần quan trọng trong hoạt động đào tạo và phát triển nhân lực chuỗi cung ứng, trong khi Đại học Bách khoa Hà Nội đánh giá hợp tác này mang ý nghĩa chiến lược đối với mục tiêu phát triển nguồn nhân lực công nghệ chất lượng cao. 

GS. Lê Anh Tuấn, Giám đốc Đại học Bách khoa Hà Nội, cho rằng khi Việt Nam ngày càng đảm nhận vai trò của một trung tâm sản xuất công nghệ cao, thách thức không chỉ nằm ở năng lực nhà máy mà còn nằm ở khả năng học hỏi và thích ứng của lực lượng lao động. 

7. Ý nghĩa lớn hơn nằm ở chất lượng nhân lực chứ không chỉ số lượng nhà máy

Sự kiện ngày 27/8/2026 chưa phải bằng chứng cho thấy Apple chuyển thêm một sản phẩm cụ thể sang Việt Nam hay chuẩn bị xây dựng nhà máy riêng. Apple cũng không đưa ra tuyên bố như vậy trong thông cáo về Trung tâm Giáo dục.

Điều đã được xác nhận rõ hơn là hãng đang tăng đầu tư vào năng lực con người bên trong hệ sinh thái nhà cung cấp tại Việt Nam. Khi sản xuất thông minh, robot và tự động hóa được đưa sâu hơn vào dây chuyền, khả năng vận hành, lập trình, bảo trì thiết bị và quản lý sản xuất trở thành yếu tố quyết định năng suất cũng như khả năng tiếp nhận các quy trình công nghệ phức tạp hơn.

Vì vậy, giá trị đáng chú ý nhất của Trung tâm Giáo dục Apple không nằm ở một tòa nhà đào tạo mới, mà ở việc một tập đoàn công nghệ toàn cầu bắt đầu xây dựng hạ tầng đào tạo dài hạn ngay tại Việt Nam, gắn trực tiếp với nhu cầu của chuỗi cung ứng thực tế. Nếu chương trình được triển khai đúng quy mô Apple công bố tại hơn 30 cơ sở nhà cung cấp, tác động của nó có thể vượt xa phạm vi một trung tâm tại Hà Nội và lan tới lực lượng lao động sản xuất công nghệ trên nhiều địa phương.<br/><br/><img src="https://lh3.googleusercontent.com/d/1b7HOU1UKp4xchuHANhWjt20LWTDgKqoa" style="max-width:100%;" />]]></description>
</item>
<item>
<title>Samsung chính thức mở rộng Galaxy Book6 với bản 14 inch giá dễ tiếp cận hơn, pin công bố tới 25 giờ #Samsung #GalaxyBook6 #LaptopSamsung #GalaxyAI #AIPC #IntelCoreSeries3 #IntelCor</title>
<link>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/222587</link>
<guid>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/222587</guid>
<description><![CDATA[Samsung chính thức mở rộng Galaxy Book6 với bản 14 inch giá dễ tiếp cận hơn, pin công bố tới 25 giờ #Samsung #GalaxyBook6 #LaptopSamsung #GalaxyAI #AIPC #IntelCoreSeries3 #IntelCore5 #IntelCore3 #Windows11 #Laptop14Inch #CongNghe #TinCongNghe #MayTinhXachTay
Một chiếc Galaxy Book6 khởi điểm khoảng 21 triệu đồng nhưng NPU chỉ tối đa 15 TOPS, HDMI 1.4 và bàn phím không đèn nền liệu có thực sự hấp dẫn, hay Samsung đang cắt giảm đúng những thứ người dùng AI PC quan tâm nhất?

1. Samsung xác nhận Galaxy Book6 14 inch mới ngày 1/9/2026

Ngày 1/9/2026, Samsung Electronics chính thức công bố một phiên bản Galaxy Book6 14 inch mới hướng đến nhu cầu máy tính hằng ngày với mức giá dễ tiếp cận hơn. Đây là sản phẩm đã được Samsung xác nhận, không còn là thông tin rò rỉ từ mạng xã hội. Samsung cho biết máy sử dụng bộ xử lý Intel Core Series 3 với các lựa chọn Core 3 và Core 5 tùy thị trường, đồng thời hỗ trợ các trải nghiệm Galaxy AI và hệ sinh thái Galaxy. 

Giá khởi điểm toàn cầu được Samsung công bố ở mức 799 USD. Riêng Samsung Electronics America niêm yết mức khởi điểm 799,99 USD và cho biết sản phẩm sẽ có mặt trên Samsung.com cùng Amazon chậm nhất ngày 5/10/2026. Theo tỷ giá tham khảo ngày 1/9/2026, 799,99 USD tương đương khoảng 20,86 triệu đồng. Đây chỉ là quy đổi tiền tệ, chưa phải giá bán chính thức tại Việt Nam. 

Tại Hàn Quốc, Samsung bán New Galaxy Book6 từ ngày 1/9/2026 với giá từ 1,19 triệu won đến 1,49 triệu won tùy CPU và hệ điều hành, tương đương khoảng 22,61 đến 28,31 triệu đồng theo tỷ giá tham khảo cùng ngày. Thông cáo toàn cầu mới chỉ xác nhận sản phẩm tại một số thị trường và chưa công bố giá bán Việt Nam cho phiên bản này. 

2. Thông số Galaxy Book6 14 inch mới

Hạng mục Thông số Samsung công bố
Màn hình LCD 14 inch WUXGA 1920 × 1200, 350 nit, tỷ lệ 16 trên 10, chống chói
Bộ xử lý Intel Core 3 hoặc Intel Core 5 Series 3 tùy thị trường
NPU Intel NPU tối đa 15 TOPS
GPU Intel Graphics
RAM 8GB hoặc 16GB LPDDR5X
SSD 256GB, 512GB hoặc 1TB tùy thị trường
Hệ điều hành Windows 11 Home 25H2 hoặc Windows 11 Pro 25H2 64 bit
Camera 2MP, FHD 1080p
Âm thanh Loa stereo 2W × 2, Dolby Atmos
Micro Dual Array Digital Microphones
Bàn phím Pro Keyboard không có đèn nền
Touchpad Clickpad
Pin 61,2Wh
Thời lượng Samsung công bố Tối đa 25 giờ phát video
Sạc USB Type C 45W
Sạc nhanh Khoảng 33 phần trăm trong 30 phút
Cổng USB C 2 cổng
USB A 1 cổng
HDMI HDMI 1.4, tối đa 4K 30Hz
Âm thanh Jack tai nghe và microphone 3,5mm
Wi Fi Wi Fi 6E
Bluetooth Bluetooth 5.4
Kích thước 313,0 × 221,0 × 15,7mm
Khối lượng 1,35kg
Màu Violet Silver và Gray tùy thị trường

Các thông số trên được Samsung Electronics công bố trực tiếp ngày 1/9/2026. Samsung cũng lưu ý cấu hình, màu sắc, dung lượng lưu trữ và tính năng có thể khác nhau theo từng thị trường. 

3. Thông tin 799,99 USD trong hình là đúng với thị trường Mỹ

Thông tin đáng chú ý là mức 799,99 USD xuất hiện trong hình phù hợp với công bố chính thức của Samsung Electronics America. Cấu hình RAM 8GB hoặc 16GB cùng SSD 256GB hoặc 512GB cũng đúng với phiên bản Mỹ. 

Tuy nhiên, nếu xét thông cáo toàn cầu thì Galaxy Book6 mới còn có tùy chọn Intel Core 3 bên cạnh Core 5 và SSD có thể đạt 1TB. Vì vậy không nên lấy toàn bộ cấu hình của một thị trường để khẳng định rằng mọi Galaxy Book6 bán trên toàn cầu đều giống nhau. 

4. Samsung đã giảm cấu hình ở đâu để đưa giá xuống thấp hơn

Đây là điểm quan trọng nhất của Galaxy Book6 mới. Samsung từng đưa Galaxy Book6 sử dụng Intel Core Ultra Series 3 ra thị trường Hàn Quốc ngày 1/4/2026. Phiên bản đó có NPU lên tới 49 TOPS và Samsung định vị rõ hơn cho các tác vụ AI hiệu năng cao. Giá tại Hàn Quốc khi đó bắt đầu từ 1,6 triệu won tùy cấu hình. 

Đặc điểm Galaxy Book6 mới ngày 1/9/2026 Galaxy Book6 Core Ultra ngày 1/4/2026
CPU Intel Core Series 3 Intel Core Ultra Series 3
NPU Tối đa 15 TOPS Tối đa 49 TOPS
Màn hình 14 inch WUXGA 350 nit 14 hoặc 16 inch tùy cấu hình
Pin công bố Tối đa 25 giờ phát video Tối đa 24 giờ phát video
Khối lượng bản 14 inch 1,35kg Khoảng 1,43kg theo bản Hàn Quốc
Độ dày bản 14 inch 15,7mm Khoảng 14,9mm
USB A 1 2 trên cấu hình Hàn Quốc
HDMI HDMI 1.4 HDMI cùng các cổng mở rộng khác tùy thị trường
MicroSD Không được liệt kê trong cấu hình mới Có trên bản Hàn Quốc
LAN có dây Không được liệt kê Có trên bản Hàn Quốc
Định hướng Học tập, văn phòng, sử dụng hằng ngày Hiệu năng và AI cao hơn

Như vậy Samsung không đơn thuần giảm giá Galaxy Book6 cũ mà đang tạo một nhánh cấu hình khác. Hiệu năng AI trên NPU bị hạ khá mạnh, đổi lại máy nhẹ hơn, pin công bố nhỉnh hơn và giá khởi điểm thấp hơn. 

5. NPU 15 TOPS là chi tiết người mua AI PC cần chú ý

Samsung vẫn trang bị nhiều tính năng Galaxy AI như AI Select, AI Cut Out, Note Assist, Storage Share, Quick Share, Multi Control, Second Screen, Nearby Devices và Link to Windows. Những tính năng này tập trung nhiều vào tiện ích phần mềm và khả năng kết nối giữa laptop với điện thoại hoặc máy tính bảng Galaxy. 

Tuy nhiên, Microsoft hiện xác định Copilot+ PC là nhóm máy Windows có NPU đạt từ 40 TOPS trở lên. Galaxy Book6 mới chỉ đạt tối đa 15 TOPS nên riêng về tiêu chí NPU, máy không đạt ngưỡng 40 TOPS dành cho Copilot+ PC. Người mua vì vậy cần phân biệt giữa một chiếc máy có các tính năng AI của Samsung với một chiếc Copilot+ PC đáp ứng đầy đủ yêu cầu phần cứng của Microsoft. 

6. Điểm đáng chú ý nhất lại nằm ở thời lượng pin và hệ sinh thái

Samsung công bố Galaxy Book6 mới có thể phát video tối đa 25 giờ sau một lần sạc. Pin dung lượng 61,2Wh đi kèm bộ sạc USB C 45W và có thể đạt khoảng 33 phần trăm pin sau 30 phút trong điều kiện thử nghiệm của Samsung. Con số thực tế sẽ thay đổi theo độ sáng màn hình, mạng, ứng dụng và cách sử dụng. 

Khối lượng chỉ 1,35kg cũng giúp phiên bản mới nhẹ hơn đáng kể so với nhiều laptop 14 inch truyền thống. Màn hình tỷ lệ 16 trên 10 phù hợp với Word, Excel, trình duyệt và công việc văn phòng nhờ không gian hiển thị theo chiều dọc nhiều hơn màn hình 16 trên 9.

7. Một số cắt giảm khó bỏ qua

Màn hình vẫn là LCD WUXGA 350 nit thay vì AMOLED cao cấp. Bàn phím không có đèn nền. HDMI 1.4 chỉ hỗ trợ tối đa 4K 30Hz theo thông số Samsung. Máy cũng không được Samsung liệt kê Thunderbolt 4, khe microSD hay Ethernet trong bảng cấu hình của phiên bản mới. 

Đây là những khác biệt khá rõ nếu người mua thường xuyên dùng màn hình ngoài, dock tốc độ cao hoặc cần cấu hình AI mạnh. Ngược lại, với công việc văn phòng, học tập, trình duyệt, họp trực tuyến và người đã sử dụng điện thoại Galaxy hoặc Galaxy Tab, hệ sinh thái kết nối của Samsung vẫn là lợi thế đáng kể.

8. Galaxy Book6 799 USD thực chất là chiến lược mở rộng phân khúc

Thông điệp của Samsung khá rõ. Galaxy Book6 không còn chỉ nhắm vào nhóm người mua laptop AI cao cấp. Phiên bản mới đưa thương hiệu Galaxy Book6 xuống mức giá dễ tiếp cận hơn bằng cách sử dụng Core Series 3, NPU 15 TOPS và một số thành phần đơn giản hơn, nhưng vẫn duy trì thiết kế mỏng nhẹ, pin dài và các dịch vụ kết nối Galaxy. Samsung Electronics cũng trực tiếp mô tả sản phẩm là lựa chọn nhằm đưa trải nghiệm Galaxy Book đến với nhiều người dùng hơn. 

Nếu mức giá khoảng 21 triệu đồng quy đổi từ thị trường Mỹ được duy trì ở các thị trường khác, Galaxy Book6 mới sẽ nằm trong nhóm laptop 14 inch văn phòng đáng chú ý. Nhưng với người mua ưu tiên AI chạy trực tiếp trên máy, GPU mạnh, màn hình cao cấp hoặc chuẩn Copilot+ PC, mức NPU 15 TOPS là giới hạn cần được cân nhắc kỹ trước khi quyết định.

#Samsung #GalaxyBook6 #GalaxyAI #AIPC #IntelCoreSeries3 #IntelCore5 #IntelCore3 #Windows11 #LaptopSamsung #Laptop14Inch #CongNghe #TinCongNghe<br/><br/><img src="https://lh3.googleusercontent.com/d/1UI2FoKIfK7l0fQLrNgWxXieZCgCdIBv2" style="max-width:100%;" />]]></description>
</item>
<item>
<title>HUAWEI Mate XT 2 đổi sang gập vào trong giống Galaxy Z TriFold, cuộc đua điện thoại gập ba bước sang hướng mới #Huawei, #MateXT2, #HuaweiMateXT2, #Samsung, #GalaxyZTriFold, #ĐiệnTh</title>
<link>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/222490</link>
<guid>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/222490</guid>
<description><![CDATA[HUAWEI Mate XT 2 đổi sang gập vào trong giống Galaxy Z TriFold, cuộc đua điện thoại gập ba bước sang hướng mới #Huawei, #MateXT2, #HuaweiMateXT2, #Samsung, #GalaxyZTriFold, #ĐiệnThoạiGậpBa, #MànHìnhGập, #TinCôngNghệ
Liệu thiết kế giống Galaxy Z TriFold có đủ để khẳng định Samsung chọn hướng đi tốt hơn, khi độ bền thực tế của HUAWEI Mate XT 2 vẫn chưa được kiểm chứng?

1. HUAWEI Mate XT 2 xuất hiện với thay đổi lớn ở cơ chế gập

Theo Notebookcheck, dẫn hình ảnh giới thiệu của HUAWEI và thông tin từ lãnh đạo Richard Yu, HUAWEI Mate XT 2 Ultimate Design chuyển sang thiết kế có hai phần màn hình gập vào trong. Khi đóng máy, màn hình dẻo lớn nằm bên trong thân máy, thay cho cấu trúc kết hợp gập vào trong và gập ra ngoài của Mate XT trước đây. Máy đồng thời có màn hình ngoài riêng để sử dụng khi đóng. Nguồn Notebookcheck⁠￼.

Đây là thông tin được báo công nghệ dẫn lại từ phần giới thiệu sản phẩm của HUAWEI, không chỉ là hình dựng ý tưởng. Tuy nhiên, cần phân biệt những chi tiết đã xuất hiện trong hình ảnh giới thiệu với thông số phần cứng chưa được công bố đầy đủ.

Notebookcheck cũng dẫn xác nhận của Richard Yu rằng sự kiện giới thiệu diễn ra vào 14 giờ 30 ngày 07/09/2026 theo giờ Trung Quốc, tương ứng 13 giờ 30 cùng ngày tại Việt Nam. Đây là lịch sự kiện được nguồn dẫn lại, không phải ngày đăng lại nội dung trên mạng xã hội.

2. Khác biệt nằm ở cách bố trí màn hình khi đóng máy

HUAWEI mô tả Mate XT ULTIMATE DESIGN đời đầu sử dụng cả bản lề gập vào trong và bản lề gập ra ngoài. Một màn hình linh hoạt cung cấp ba kích thước sử dụng, từ điện thoại đến màn hình lớn khi mở hoàn toàn. Nguồn HUAWEI⁠￼.

Trong khi đó, Samsung xác nhận Galaxy Z TriFold sử dụng cơ chế gập vào trong nhằm bảo vệ màn hình chính. Máy còn có cảnh báo bằng hình ảnh và rung khi người dùng thao tác gập không đúng. Nguồn Samsung⁠￼.

Tiêu chí HUAWEI Mate XT ULTIMATE DESIGN HUAWEI Mate XT 2 Samsung Galaxy Z TriFold
Cơ chế gập Kết hợp gập vào trong và ra ngoài Hai phần gập vào trong theo hình ảnh giới thiệu được dẫn lại Hai phần gập vào trong
Màn hình dẻo khi đóng Một phần tiếp tục nằm bên ngoài để sử dụng Nằm bên trong thân máy Nằm bên trong thân máy
Hiển thị khi đóng máy Sử dụng một phần màn hình dẻo chính Có màn hình ngoài riêng theo hình ảnh giới thiệu Có màn hình ngoài riêng
Căn cứ thông tin Tài liệu sản phẩm của HUAWEI Notebookcheck dẫn giới thiệu của HUAWEI Tài liệu sản phẩm của Samsung

3. Điểm tương đồng chưa chứng minh sản phẩm nào bền hơn

Sự thay đổi đáng chú ý nhất là vị trí của màn hình dẻo khi mang theo máy. Với cấu trúc gập vào trong, bề mặt màn hình chính được đặt bên trong thân máy khi đóng. Đây cũng là mục tiêu bảo vệ màn hình mà Samsung nêu rõ đối với Galaxy Z TriFold.

Tuy nhiên, chưa thể từ hướng gập suy ra Mate XT 2 bền hơn Mate XT hoặc ngang bằng Galaxy Z TriFold. Những nguồn được đối chiếu chưa cung cấp kết quả thử nghiệm so sánh trực tiếp giữa ba sản phẩm. Tương đồng về cách gập cũng không đủ chứng minh HUAWEI sử dụng cùng công nghệ bản lề với Samsung hay thay đổi thiết kế vì đối thủ.

Điểm khác biệt có thể xác định là cách sử dụng màn hình. Mate XT đời đầu tận dụng cùng một màn hình dẻo ở nhiều trạng thái, trong khi thiết kế mới được giới thiệu cho Mate XT 2 tách màn hình ngoài khỏi màn hình dẻo lớn bên trong.

4. Thông số và giá bán cần chờ xác nhận đầy đủ

Trong bài giới thiệu thiết kế, Notebookcheck cho biết HUAWEI chưa tiết lộ phần lớn thông số phần cứng. Các thông tin về chip Kirin mới, pin khoảng 6.000 mAh và nâng cấp camera được bài báo xếp vào nhóm tin đồn trước đó, vì vậy chưa thể dùng làm cấu hình xác nhận của Mate XT 2.

HUAWEI Mate XT 2 đang cho thấy một thay đổi rõ rệt về kiến trúc sản phẩm. Nhưng để đánh giá thay đổi này có mang lại trải nghiệm tốt hơn hay không, cần dữ liệu chính thức và kiểm chứng thực tế về màn hình, bản lề, độ bền và khả năng sử dụng. Những hình ảnh hiện có cho thấy hướng thiết kế mới, chưa đủ để kết luận cuộc đua điện thoại gập ba đã có bên chiến thắng.<br/><br/><img src="https://lh3.googleusercontent.com/d/1tbGUh0unpNtkewfJGK__jULWxg-xHoPX" style="max-width:100%;" />]]></description>
</item>
<item>
<title>HUAWEI Mate XT 2 đổi sang gập vào trong giống Galaxy Z TriFold, cuộc đua điện thoại gập ba bước sang hướng mới #Huawei, #MateXT2, #HuaweiMateXT2, #Samsung, #GalaxyZTriFold, #ĐiệnTh</title>
<link>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/222480</link>
<guid>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/222480</guid>
<description><![CDATA[HUAWEI Mate XT 2 đổi sang gập vào trong giống Galaxy Z TriFold, cuộc đua điện thoại gập ba bước sang hướng mới #Huawei, #MateXT2, #HuaweiMateXT2, #Samsung, #GalaxyZTriFold, #ĐiệnThoạiGậpBa, #MànHìnhGập, #TinCôngNghệ<br>
Liệu thiết kế giống Galaxy Z TriFold có đủ để khẳng định Samsung chọn hướng đi tốt hơn, khi độ bền thực tế của HUAWEI Mate XT 2 vẫn chưa được kiểm chứng?<br>
<br>
1. HUAWEI Mate XT 2 xuất hiện với thay đổi lớn ở cơ chế gập<br>
<br>
Theo Notebookcheck, dẫn hình ảnh giới thiệu của HUAWEI và thông tin từ lãnh đạo Richard Yu, HUAWEI Mate XT 2 Ultimate Design chuyển sang thiết kế có hai phần màn hình gập vào trong. Khi đóng máy, màn hình dẻo lớn nằm bên trong thân máy, thay cho cấu trúc kết hợp gập vào trong và gập ra ngoài của Mate XT trước đây. Máy đồng thời có màn hình ngoài riêng để sử dụng khi đóng. Nguồn Notebookcheck⁠￼.<br>
<br>
Đây là thông tin được báo công nghệ dẫn lại từ phần giới thiệu sản phẩm của HUAWEI, không chỉ là hình dựng ý tưởng. Tuy nhiên, cần phân biệt những chi tiết đã xuất hiện trong hình ảnh giới thiệu với thông số phần cứng chưa được công bố đầy đủ.<br>
<br>
Notebookcheck cũng dẫn xác nhận của Richard Yu rằng sự kiện giới thiệu diễn ra vào 14 giờ 30 ngày 07/09/2026 theo giờ Trung Quốc, tương ứng 13 giờ 30 cùng ngày tại Việt Nam. Đây là lịch sự kiện được nguồn dẫn lại, không phải ngày đăng lại nội dung trên mạng xã hội.<br>
<br>
2. Khác biệt nằm ở cách bố trí màn hình khi đóng máy<br>
<br>
HUAWEI mô tả Mate XT ULTIMATE DESIGN đời đầu sử dụng cả bản lề gập vào trong và bản lề gập ra ngoài. Một màn hình linh hoạt cung cấp ba kích thước sử dụng, từ điện thoại đến màn hình lớn khi mở hoàn toàn. Nguồn HUAWEI⁠￼.<br>
<br>
Trong khi đó, Samsung xác nhận Galaxy Z TriFold sử dụng cơ chế gập vào trong nhằm bảo vệ màn hình chính. Máy còn có cảnh báo bằng hình ảnh và rung khi người dùng thao tác gập không đúng. Nguồn Samsung⁠￼.<br>
<br>
Tiêu chí HUAWEI Mate XT ULTIMATE DESIGN HUAWEI Mate XT 2 Samsung Galaxy Z TriFold<br>
Cơ chế gập Kết hợp gập vào trong và ra ngoài Hai phần gập vào trong theo hình ảnh giới thiệu được dẫn lại Hai phần gập vào trong<br>
Màn hình dẻo khi đóng Một phần tiếp tục nằm bên ngoài để sử dụng Nằm bên trong thân máy Nằm bên trong thân máy<br>
Hiển thị khi đóng máy Sử dụng một phần màn hình dẻo chính Có màn hình ngoài riêng theo hình ảnh giới thiệu Có màn hình ngoài riêng<br>
Căn cứ thông tin Tài liệu sản phẩm của HUAWEI Notebookcheck dẫn giới thiệu của HUAWEI Tài liệu sản phẩm của Samsung<br>
<br>
3. Điểm tương đồng chưa chứng minh sản phẩm nào bền hơn<br>
<br>
Sự thay đổi đáng chú ý nhất là vị trí của màn hình dẻo khi mang theo máy. Với cấu trúc gập vào trong, bề mặt màn hình chính được đặt bên trong thân máy khi đóng. Đây cũng là mục tiêu bảo vệ màn hình mà Samsung nêu rõ đối với Galaxy Z TriFold.<br>
<br>
Tuy nhiên, chưa thể từ hướng gập suy ra Mate XT 2 bền hơn Mate XT hoặc ngang bằng Galaxy Z TriFold. Những nguồn được đối chiếu chưa cung cấp kết quả thử nghiệm so sánh trực tiếp giữa ba sản phẩm. Tương đồng về cách gập cũng không đủ chứng minh HUAWEI sử dụng cùng công nghệ bản lề với Samsung hay thay đổi thiết kế vì đối thủ.<br>
<br>
Điểm khác biệt có thể xác định là cách sử dụng màn hình. Mate XT đời đầu tận dụng cùng một màn hình dẻo ở nhiều trạng thái, trong khi thiết kế mới được giới thiệu cho Mate XT 2 tách màn hình ngoài khỏi màn hình dẻo lớn bên trong.<br>
<br>
4. Thông số và giá bán cần chờ xác nhận đầy đủ<br>
<br>
Trong bài giới thiệu thiết kế, Notebookcheck cho biết HUAWEI chưa tiết lộ phần lớn thông số phần cứng. Các thông tin về chip Kirin mới, pin khoảng 6.000 mAh và nâng cấp camera được bài báo xếp vào nhóm tin đồn trước đó, vì vậy chưa thể dùng làm cấu hình xác nhận của Mate XT 2.<br>
<br>
HUAWEI Mate XT 2 đang cho thấy một thay đổi rõ rệt về kiến trúc sản phẩm. Nhưng để đánh giá thay đổi này có mang lại trải nghiệm tốt hơn hay không, cần dữ liệu chính thức và kiểm chứng thực tế về màn hình, bản lề, độ bền và khả năng sử dụng. Những hình ảnh hiện có cho thấy hướng thiết kế mới, chưa đủ để kết luận cuộc đua điện thoại gập ba đã có bên chiến thắng.<br>
<br>
<img src="https://lh3.googleusercontent.com/d/1QXo3nU1MT6EspdETEWScLEXD_y3SvT33" /><br>
<br>
<img src="https://lh3.googleusercontent.com/d/1tEbEf5tHHxhPLiXcqnq7JWma1qilblkr" width="751" height="720" /><br>
<br>
<img src="https://lh3.googleusercontent.com/d/1CPWXkfGNhQ3XMb3loWthSmIDsqt4lgh0" width="720" height="720" /><br>
<br>
<img src="https://lh3.googleusercontent.com/d/1UX6VVLFm7Q0bFAwSbTAoyFpJiaNtGhbq" width="720" height="720" /><br/><br/><span style="font-size:12px; color: gray;">(Feed generated with <a href="https://fetchrss.com/feedLink?w=69b9963249ce911c7904e303" target="_blank">FetchRSS</a>)</span>]]></description>
</item>
<item>
<title>Sách giáo khoa thống nhất cả nước file PDF năm học 2026-2027.</title>
<link>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/222396</link>
<guid>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/222396</guid>
<description><![CDATA[Sách giáo khoa thống nhất cả nước file PDF năm học 2026-2027. <br>
Ba mẹ nào chưa mua đủ sách cho con tải dưới bình luận nhé! 🇻🇳<br/><br/><span style="font-size:12px; color: gray;">(Feed generated with <a href="https://fetchrss.com/feedLink?w=69b9963249ce911c7904e303" target="_blank">FetchRSS</a>)</span>]]></description>
</item>
<item>
<title>Sách giáo khoa thống nhất cả nước file PDF năm học 2026-2027. 
Ba mẹ nào chưa mu...</title>
<link>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/222385</link>
<guid>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/222385</guid>
<description><![CDATA[Sách giáo khoa thống nhất cả nước file PDF năm học 2026-2027. 
Ba mẹ nào chưa mua đủ sách cho con tải dưới bình luận nhé!]]></description>
</item>
<item>
<title>́ -   – BẢNG GIÁ MỚI TẠI QUEEN MOBILE 

 Giá dưới đây đã cộng thêm 1.300.000 VNĐ...</title>
<link>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/222374</link>
<guid>https://noisy-bird-a493.khiduoilonmjhgyr883.workers.dev/view/222374</guid>
<description><![CDATA[́ -   – BẢNG GIÁ MỚI TẠI QUEEN MOBILE 

 Giá dưới đây đã cộng thêm 1.300.000 VNĐ và chỉ hiển thị giá cuối.

Phiên bản Tình trạng Giá bán
Ray-Ban Meta AI G2 Headliner gọng bóng, tròng Green Size 50 99% 7.800.000 VNĐ
Ray-Ban Meta AI G2 gọng nhám, tròng Clear Size 50 Fullbox 99% 9.299.000 VNĐ
Ray-Ban Meta AI G2 gọng nhám, tròng Clear Size 53 Fullbox 99% 9.522.000 VNĐ
Ray-Ban Meta AI G1 gọng bóng, tròng Clear Size 50 Fullbox 99% 6.188.000 VNĐ
Ray-Ban Meta AI G1 gọng bóng, tròng Clear Size 53 Fullbox 99% 6.522.000 VNĐ
Ray-Ban Meta AI G2 gọng nhám, tròng Polar chống lóa Size 50 Fullbox 99% 8.900.000 VNĐ
Ray-Ban Meta AI G2 gọng nhám, tròng Polar chống lóa Size 53 Fullbox 99% 9.100.000 VNĐ
Ray-Ban Meta AI G2 gọng nhám, tròng Clear Size 50 Fullbox 99% 9.100.000 VNĐ
Ray-Ban Meta AI G2 gọng nhám, tròng Clear Size 53 Fullbox 99% 9.300.000 VNĐ
Ray-Ban Meta AI G2 gọng nhám, tròng đổi màu Size 50 New Seal Mới nguyên seal 11.100.000 VNĐ
Ray-Ban Meta AI G2 gọng nhám, tròng đổi màu Size 53 New Seal Mới nguyên seal 12.100.000 VNĐ
Ray-Ban Meta AI G1 Essilor Luxottica Size 50 99% 6.200.000 VNĐ

 Ray-Ban Meta AI là dòng kính thông minh hợp tác giữa Ray-Ban và Meta, nổi bật với camera tích hợp, loa mở, micro đa hướng, điều khiển bằng giọng nói Meta AI, nghe nhạc, gọi điện và livestream ngay trên kính. Các mẫu Gen 2 có thời lượng pin, camera và chất lượng âm thanh được nâng cấp đáng kể so với thế hệ đầu. 

 Mời bạn ghé Queen Mobile
 211 Đường 3/2, Phường Vườn Lài, TP.HCM
 0906849968
 https://queenmobile.vn

 Số lượng từng phiên bản có thể thay đổi nhanh, đặc biệt các mẫu Fullbox 99% và New Seal luôn được nhiều khách săn tìm.

#RayBanMeta #MetaAI #RayBan #SmartGlasses #KinhThongMinh #EssilorLuxottica #QueenMobile #AI #CongNghe #PhuKienCongNghe #MetaGlasses #KinhRayBan #TPHCM<br/><br/><img src="https://lh3.googleusercontent.com/d/1IdNJMaf-rbwIbmtbPI0gADH1BuM2b0Gu" style="max-width:100%;" />]]></description>
</item>
</channel>
</rss>